Money

रिझर्व्ह बँकेचा पंजाब नॅशनल बँकेस झटका ; केले ‘असे’ काही

अहमदनगर Live24 टीम, 15 नोव्हेंबर 2020 :-राज्यस्तरीय पंजाब नॅशनल बँकेने (पीएनबी) शुक्रवारी म्हटले आहे की रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (आरबीआय) त्यांना एक कोटी रुपयांचा दंड ठोठावला आहे. पेमेंट आणि सेटलमेंट सिस्टम कायदा योग्यप्रकारे न पाळल्यामुळे दंड आकारण्यात आला आहे.

बीएसईमध्ये पीएनबीचा शेअर 1.37 टक्क्यांनी वाढून 29.50 रुपयांवर बंद झाला. पीएनबीने स्टॉक एक्स्चेंजला दिलेल्या माहितीत म्हटले आहे की, रिझर्व्ह बॅंकेच्या लक्षात आले की, बँक एप्रिल 2010 पासून ड्रक PNB बँक लिमिटेड, भूतान (बँकेची आंतरराष्ट्रीय सहाय्यक कंपनी) सह द्विपक्षीय एटीएम सामायिकरण व्यवस्था चालवित आहे.

त्यासाठी आरबीआय कडून पूर्व मान्यता मिळाली नाही. पेमेंट एंड सेटलमेंट सिस्टम अ‍ॅक्ट, 2007 (PSS एक्ट) च्या कलम 26 (6) मध्ये नमूद केलेल्या स्वरुपाचे योग्य प्रकारे पालन न केल्याबद्दल आरबीआयने एक कोटी रुपयांचा दंड ठोठावला.

ज्या PSO चे सर्टिफिकेट रद्द केले गेले त्यांचे संचालन पीपीआय करत होते :- दरम्यान, आरबीआयने एका निवेदनात म्हटले आहे की त्यांनी 5 पेमेंट सिस्टम ऑपरेटर (पीएसओ) चे सर्टिफिकेट ऑफ अथॉरिटाइजेशन (CoA) रद्द केले आहे. हे ऑपरेटर प्रीपेड पेमेंट इन्स्ट्रुमेंट्स (पीपीआय) जारी आणि ऑपरेट करतात.

वेगवेगळ्या कारणांमुळे प्रमाणपत्र रद्द केले :- कार्ड प्रो सोल्यूशन प्रायव्हेट लिमिटेड आणि इनकैशमी मोबाईल वॉलेट सर्व्हिसेस प्रायव्हेट लिमिटेडची सर्टिफिकेट्स रेगुलेटरी रिक्वायरमेंट्सचे पालन न केल्यामुळे रद्द करण्यात आली. दिल्ली इंटिग्रेटेड मल्टी-मोडल ट्रान्झिट सिस्टम लिमिटेड आणि पायरो नेटवर्क प्रायव्हेट लिमिटेडने त्यांचे प्रमाणपत्र सरेंडर केले. एअरसेल स्मार्ट मनी लिमिटेडचे सीएए रद्द केले गेले कारण त्यांचे नूतनीकरण झाले नाही.

ग्राहक आणि व्यापारी 3 वर्षांपर्यंत क्लेम करू शकतात:- आरबीआयने म्हटले आहे की कोणताही ग्राहक किंवा व्यापारी ज्यांचा या पाच पीएसओवर वैध क्लेम आहे तो रद्द करण्याच्या तारखेपासून 3 वर्षांसाठी सेटलमेंटसाठी या पीएसओशी संपर्क साधू शकतो. आरबीआयने पेमेंट अँड सेटलमेंट सिस्टम अ‍ॅक्ट 2007 अंतर्गत दिलेल्या अधिकारांचा वापर करून प्रमाणपत्रे रद्द केली आहेत.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button