Money

ज्येष्ठ नागरिकांना टॅक्स मध्ये मिळतात ‘हे’ फायदे ; जाणून घ्या होईल खूप फायदा

अहमदनगर Live24 टीम, 16 नोव्हेंबर 2020 :-ज्येष्ठ नागरिकांना टॅक्स मध्ये अनेक फायदे दिले जातात. याचे कारण असे आहे की अशा वयात कमाईचे स्रोत खूप मर्यादित असतात, तर औषधोपचार इत्यादी खर्चामध्ये बरीच वाढ होते.

आयकर नियमानुसार, 60 ते 80 वर्षे वयोगटातील लोकांना ज्येष्ठ नागरिक मानले जाते आणि 80 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांना सुपर ज्येष्ठ नागरिक म्हटले जाते. तर चला जाणून घेऊया 60 वर्षांपेक्षा जास्त वय असणाऱ्या करदात्यांना कोणते फायदे उपलब्ध आहेत.

सूट मर्यादा :- सध्या नियमांनुसार सामान्य माणसाला अडीच लाखांपर्यंतच्या उत्पन्नावर कर भरावा लागत नाही. त्याचबरोबर ही मर्यादा ज्येष्ठ नागरिकांसाठी 3 लाख रुपये आहे आणि सुपर ज्येष्ठ नागरिकांना 5 लाखांपर्यंतच्या उत्पन्नावर करात सूट मिळते. म्हणजेच या उत्पन्नासाठी कोणताही कर भरावा लागणार नाही. जर उत्पन्न यापेक्षा जास्त असेल तर स्लॅबनुसार कर भरावा लागेल.

मेडिकल इंश्योरेंस प्रीमियमच्या देयकावर कपात :- सीनियर सिटिजनला एका वर्षामध्ये 50 हजार रुपये पर्यंतच्या वैद्यकीय विमा प्रीमियमवर कपात करू शकतात. आयकर कायद्यातील कलम 80 डी अंतर्गत ज्येष्ठ नागरिकांना ही कपात सूट मिळते. 50 हजार रुपयांपर्यंतच्या कपातीचा लाभ केवळ ज्येष्ठ नागरिकच घेऊ शकत नाहीत तर असे व्यक्तीही घेऊ शकतात जे आपल्या ज्येष्ठ नागरिक असणाऱ्या आई वडिलांच्यासाठी असा प्रीमियम भारतात.

व्याज उत्पन्नावर सूट:-  ज्येष्ठ नागरिकांना एफडीमध्ये पैसे गुंतवणे आणि त्या व्याजवर घर चालविणे आवडते कारण एफडी हा गुंतवणूकीचा एक सुरक्षित मार्ग आहे. अशा परिस्थितीत ज्येष्ठ नागरिकास 80 टीटीबी अंतर्गत आर्थिक वर्षात 50 हजार रुपयांपर्यंतच्या उत्पन्नावर करात सूट मिळते. तथापि, जर आपण यापेक्षा अधिक पैसे कमविले तर आपल्याला अतिरिक्त रकमेवर कर भरावा लागेल. सर्वसामान्यांसाठी ही मर्यादा वर्षाला फक्त 10 हजार रुपये आहे.

ऑफलाइन आईटीआर फाइलिंग:–  अति वरिष्ठ नागरिक आयटीआर 1 किंवा आयटीआर 4 मध्ये रिटर्न भरत असतील तर ते हे काम पेपर मोडमध्ये करू शकतात. त्याची ई-फाईलिंग अनिवार्य नाही.

 वैद्यकीय खर्चावर कर सवलत :- एका वर्षात ज्येष्ठ नागरिकाना झालेला वैद्यकीय खर्चदेखील कर सूटचा लाभ घेऊ शकतो. प्राप्तिकर कायद्याच्या कलम 80 डीडीबी अंतर्गत एक ज्येष्ठ नागरिक वैद्यकीय खर्चावर 1 लाख रुपयांपर्यंतच्या डिडक्शनचा फायदा घेऊ शकतो.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button