Money

अबब! एप्रिल ते ऑक्टोबर दरम्यान सोन्याची आयात ‘इतकी’ घसरली ; कोठपर्यंत जाऊ शकतात भाव ? वाचा…

अहमदनगर Live24 टीम, 17 नोव्हेंबर 2020 :- वाणिज्य मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, वार्षिक आधारावर एप्रिल ते ऑक्टोबर दरम्यान सोन्याच्या आयातीमध्ये 47.42 टक्क्यांनी घट झाली आहे. गेल्या वर्षी एप्रिल-ऑक्टोबरमध्ये भारताने 17.64 अब्ज डॉलर्स किंमतीची सोन्याची आयात केली होती.

यावर्षी याच कालावधीत हा आकडा 9.28 अब्ज डॉलर्सपर्यंत घसरला आहे. कोरोनाव्हायरस हे यामागील प्रमुख कारण आहे. देशाच्या चालू खात्यातील तूट सोन्याच्या आयातीवर लक्षणीय परिणाम करते. सोन्याच्या आयातीतील घट झाल्याने चालू खात्यातील तूट कमी होते.

चांदीची आयातही कमी झाली:-  एप्रिल-ऑक्टोबरमध्ये सोन्यासह चांदीची आयात कमी झाली. मागील वर्षाच्या तुलनेत चांदीची आयात 64.65 टक्क्यांनी घसरली आहे. 2020 च्या एप्रिल ते ऑक्टोबर या कालावधीत 74.2 करोड़ डॉलर्स किंमतीची चांदी आयात करण्यात आली. ऑक्टोबरमध्ये भारतात सोन्याची आयात वाढली. ऑक्टोबरमध्ये वर्षाच्या आधारे सोन्याच्या आयातीमध्ये 36 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. भारत सोन्याची सर्वात मोठी आयात करणारा देश आहे जे प्रामुख्याने ज्वेलरी उद्योगाच्या मागणीला पूर्ण करते. मूल्याच्या बाबतीत, भारतात दरवर्षी 800-900 टन सोने आयात केले जाते.

ज्वेलरी-जेम्स निर्यात मध्ये घसरण :- एप्रिल-ऑक्टोबर 2020 मध्ये रत्ने व दागिने (ज्वेलरी-रत्ने) निर्यातीतही घट झाली. या काळात ज्वेलरी-जेम्सची निर्यात सुमारे 49.5 टक्क्यांनी घसरून 11.61 अब्ज डॉलरवर गेली. सोन्या-चांदीच्या आयातीतील घट झाल्याने देशातील व्यापार तूट कमी करण्यासही मदत केली आहे. आयात आणि निर्यातीतील फरकाला व्यापारातील तूट म्हणतात. यावर्षी एप्रिल ते ऑक्टोबर या कालावधीत व्यापार तूट 32.16 अब्ज डॉलर्स इतकी होती, जी गेल्या वर्षी याच काळात 100.67 अब्ज डॉलर्स होती.

सोन्याची किंमत:-  यावेळी गुंतवणूकीसाठी सोन्याला चांगला पर्याय म्हणता येईल. यावेळी सोन्याची किंमत सुमारे 51 हजार रुपये आहे. परंतु पुढे सोन्याचे भाव 65000 ते 67000 रुपयांवर जाऊ शकतात. आपल्याला प्रति 10 ग्रॅम 14-16 हजार रुपयांचा नफा मिळू शकेल. जुलै ते सप्टेंबर या तिमाहीत सोन्याच्या मागणीत लक्षणीय घट झाली आहे. परंतु पुढे अशी अपेक्षा आहे की डिसेंबर तिमाहीत सोन्याची मागणी वाढू शकेल. सोन्याची वाढती मागणी त्याच्या किंमतींना आधार देऊ शकते.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button