Money

दहा प्रकारचे असतात बँक अकाउंट; जाणून घ्या आपल्यासाठी कोणते आहे बेस्ट

अहमदनगर Live24 टीम, 18 नोव्हेंबर 2020 :-आजच्या काळात, बँक खाते असणे केवळ आवश्यक नाही तर बर्‍याच गोष्टींसाठी गरजेचे आहे. पण बँक खाती किती आहेत हे तुम्हाला माहिती आहे का ? वेगवेगळ्या प्रकारच्या बँक खात्यांमधील फरकांबद्दल लोक बर्‍याचदा संभ्रमात पडतात. सुविधा, नियम आणि फायदे वेगवेगळ्या प्रकारच्या बँक खात्यात भिन्न असतात. तसेच, त्या खात्यांवरील शुल्कही वेगळे आहेत. येथे आम्ही आपल्याला विविध प्रकारच्या बँक खात्यांबद्दल सांगणार आहोत –

करंट अकाउंट:-  करंट अकाउंट अर्थात चालू खाते हे व्यापारी, व्यवसाय मालक आणि उद्योजकांसाठी डिपॉजिट अकाउंट आहे. ह्या लोंकाना इतरांपेक्षा जास्त वेळा पैसे देण्याची आवश्यकता असते. या खात्यात दैनंदिन व्यवहाराची कोणतीही मर्यादा नसते. या खात्यात ओव्हरड्राफ्ट सुविधा देखील आहे. या खात्यावर कोणतेही व्याज नाही. तसेच त्यात किमान शिल्लक ठेवणे देखील आवश्यक आहे.

बचत खाते:- बचत बँक खाते हे एक नियमित ठेव खाते आहे, ज्यामध्ये तुम्हाला जमा रकमेवर व्याज दर मिळतो. आपल्यासाठी दरमहा व्यवहाराची मर्यादा येथे आहे. यामध्ये बर्‍याच बँका शून्य शिल्लक ठेवण्याची सुविधाही देतात. नियमित बचत खात्यांमध्ये मुले, ज्येष्ठ नागरिक किंवा स्त्रियांसाठी बचत खात्यांसह अनेक श्रेण्या असतात.

सॅलरी अकाउंट:-  विविध प्रकारच्या बँक खात्यांमधील सॅलरी अकाउंट हे एक खाते आहे जे आपली कंपनी आणि बँक यांच्यात टाय-अप अंतर्गत उघडले जाते. यात एका विशिष्ट कंपनीची विशिष्ट बँकेशी करार असतो आणि कंपनीच्या सर्व कर्मचार्‍यांचे खाते एकाच बँकेत उघडले जाते. आपला पगार त्याच बँकेत उघडलेल्या खात्यात येतो. या खात्यात किमान शिल्लक असणे आवश्यक नाही.

 फिक्स्ड डिपॉजिट अकाउंट :- फंडात गुंतवणूक करण्यासाठी आणि त्यावर चांगले व्याज मिळविण्यासाठी फिक्स्ड डिपॉजिट हा एक चांगला पर्याय आहे. एफडी खात्याचा कालावधी 7 दिवस ते 10 वर्षे असतो. काही बँका वेळेपूर्वी पैसे काढण्याची सुविधा देतात. परंतु अशा परिस्थितीत आपल्याला कमी व्याज मिळते.

आवर्ती जमा खाता :- आवर्ती ठेवी (आरडी) चा निश्चित कालावधी असतो. व्याज मिळवण्यासाठी आपल्याला या खात्यात नियमित रक्कम गुंतवावी लागेल. एफडीच्या अगदी विरुद्ध म्हणजे आपण त्यात छोटी छोटी रक्कम ठेवू शकता. आरडीचा मॅच्युरिटी कालावधी सहा महिन्यांपासून 10 वर्षांदरम्यान असू शकतो.

 एनआरआय अकाउंट :- परदेशात राहणाऱ्या भारतीयांसाठी किंवा भारतीय वंशाच्या लोकांसाठी विविध प्रकारची बँक खाती आहेत. या खात्यांना परदेशी खाती म्हणतात. यामध्ये दोन प्रकारचे बचत खाते आणि फिक्स्ड डिपॉझिटचे प्रकार समाविष्ट आहेत – एनआरओ किंवा अनिवासी नसलेले सामान्य आणि एनआरई किंवा अनिवासी बाह्य. बँका विदेशी मुद्रा नॉन-रेसिडेंट फिक्स्ड डिपॉझिट खातीदेखील देतात.

वरिष्ठ नागरिक बचत बँक खाते :- नावातच सूचित केले आहे की, ज्येष्ठ नागरिकांसाठी हे एक खास बचत बँक खाते आहे. 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांसाठी हे सर्वोत्तम आहे. या खात्यावर बरेच फायदे मिळतात.

वुमेन सेविंग्स अकाउंट:-  अनेक बँका महिलांच्या आर्थिक गरजा, गुंतवणूक आणि जीवनशैली गरजा भागविण्यासाठी विशेष बचत खाती ऑफर करतात. बँकांमधील या खात्यांवर आकर्षक फायदे आणि कॅशबॅक ऑफरसारखे फायदे आहेत.

नो-फ्रिल सेविंग अकाउंट्स:-  नो फ्रिल अकाउंट धारकांना कमीतकमी शिल्लक मापदंड किंवा फार कमी किमान शिल्लक राखण्यासाठी आवश्यक नाही. तथापि नो-फ्रिल खात्यावर काही मर्यादा देखील आहेत, ज्या बँकेनुसार बदलल्या जातात.

स्टुडंट सेविंग्स अकाउंट :- काही बँका विद्यार्थ्यांसाठी विशेष बचत खाती ऑफर करतात. किमान शिल्लक ठेवण्याची गरज नाही. तथापि, हे नियम वेगवेगळ्या बँकांमध्ये भिन्न असू शकतात.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reservedpp

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button