Money

तुम्ही ज्येष्ठ नागरिक आहात ? तर मग ‘ह्या’ 4 ठिकाणी करा गुंतवणूक ; मिळेल सुरक्षित आणि जास्त व्याज

अहमदनगर Live24 टीम, 20 नोव्हेंबर 2020 :- जर आपण ज्येष्ठ नागरिक असाल आणि आपल्याला आपले पैसे अशा ठिकाणी गुंतवायचे असतील जेथे आपल्याला चांगले उत्पन्न मिळेल आणि आपले पैसे देखील सुरक्षित असतील तर आपल्याकडे यासाठी 4 पर्याय आहेत. ज्येष्ठ नागरिकांसाठी येथे गुंतवणूक करणे योग्य ठरेल. जाणून घेऊयात हे पर्याय

1) प्रधानमंत्री वय वंदना योजना:- प्रधानमंत्री वय वंदना योजना ही ज्येष्ठ नागरिकांसाठी उपलब्ध असलेली पेन्शन योजना आहे. ज्येष्ठ नागरिकांना मासिक निवृत्तीवेतनाचा पर्याय निवडून योजनेअंतर्गत 10 वर्षांच्या निश्चित दराने निश्चित पेन्शन मिळते. या योजनेत मृत्यू लाभ देखील देण्यात आला आहे. त्याअंतर्गत खरेदी किंमत नामनिर्देशित व्यक्तीला परत केली जाते. पूर्वी हे धोरण फारच कमी कालावधीसाठी खुले होते. त्यानंतर त्याचा कालावधी 31 मार्च 2020 पर्यंत वाढविण्यात आला. आता ती आणखी तीन वर्षांसाठी 31 मार्च 2023 करण्यात आली आहे. हे एलआयसी चालवते. योजनेतील प्रवेशाचे किमान वय 60 वर्षे आहे. म्हणजेच 60 वर्ष किंवा त्याहून अधिक वयाचे ज्येष्ठ नागरिक त्यात गुंतवणूक करु शकतात. वयाची कोणतीही कमाल मर्यादा नाही. एखादी व्यक्ती या योजनेत जास्तीत जास्त 15 लाख रुपये गुंतवू शकते. यात 7.4 टक्के व्याज आहे.

2) ज्येष्ठ नागरिकांसाठी बचत खाते:-  60 वर्षं वयाची व्यक्तीही या योजनेत खातं उघडू शकते. 55 ते 60 वर्षं वयाच्या व्यक्ती निवृत्तीच्या तीन महिने आधीही या योजनेत खातं खोलून पैसे गुंतवू शकतात. खातं उघडल्यानंतर आपल्याला कमीत कमी 1000 रुपये जमा ठेवावे लागतात. या खात्यात तुम्ही जास्तीत जास्त 15 लाख रुपये साठवून ठेवू शकता. ज्यावर तुम्हाला वर्षाला 7.9 टक्के व्याज मिळते. या योजनेची मर्यादा पाच वर्षांची असते. वरिष्ठ नागरिक बचत योजनेवर व्याज 31 मार्च/30 सप्टेंबर/ 31 डिसेंबरला जमा करण्याच्या तारखेपासून लागू होते.

3) आरबीआय सेविंग्‍स बॉन्‍ड:-  रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने सुरू केलेली ही योजना 7.15 टक्के आकर्षक व्याज देते. याची सुरुवात 1 जुलै 2020 पासून झाली आहे. या योजनेच्या महत्त्वपूर्ण वैशिष्ट्यांमध्ये प्रत्येक महिन्याच्या व्याज दरामध्ये सुधारणा समाविष्ट आहे. फक्त निवासी भारतीयच येथे गुंतवणूक करू शकतात. या बाँडवरील व्याज दर राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्रापेक्षा 35 बेसिस पॉईंट अधिक असेल. या आरबीआय बाँडमध्ये आपल्याला पाहिजे तितके गुंतवणूक करू शकता. लक्षात ठेवा की या योजनेचा लॉक-इन कालावधी 7 वर्षांचा आहे आणि आपल्याला बाँडवरील प्राप्तिकर अधिनियम 1961 अंतर्गत कर देखील भरावा लागेल. बॉण्ड्स निवडक बँक शाखांकडून डिमटेरियलाइझ फॉर्ममध्ये खरेदी करता येतात.

4) मल्टी कॅप फंडात गुंतवणूक :- जर तुम्हाला इक्विटी फंडात गुंतवणूक करायची असेल पण जास्त जोखमीचा धोका घ्यायचा नसेल तर तुम्ही टॉप-रेटेड मल्टी-कॅप फंडात गुंतवणूक करु शकता. बाजार भांडवलाच्या बाबतीतही हे फंड डाइवर्सिफाइड असतात. जेव्हा बाजार स्थिर असेल तेव्हा हे फंड स्मॉल आणि मिड-कॅप फंडांच्या तुलनेत कमी परतावा देऊ शकतात परंतु अस्थिर बाजार परिस्थितीत हे फंड कमी रिस्की असतात. म्हणूनच, जर तुम्हाला कमी जोखीम असलेला एखादा फंड हवा असेल तर आपल्यासाठी मल्टी-कॅप फंड योग्य गुंतवणूक निवड होऊ शकेल.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reservedpp

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button