धक्कादायक ! कोरोनानंतर आता ‘ह्या’ भयानक विषाणूची एंट्री ; ‘इतक्या’ लोकांचा मृत्यू

अहमदनगर Live24 टीम, 20 नोव्हेंबर 2020 :- जगात कोरोना विषाणूने सध्या धुमाकूळ घातला आहे. लाखो लोक या आजाराने मृत्युमुखी पडले आहेत. परंतु आता दुसऱ्या एका घातक विषाणूने जगात प्रवेश केला आहे. 2003 मध्ये बोलिव्हियाच्या ग्रामीण भागात या विषाणूच्या संसर्गाची पहिली घटना घडली होती. 2019 मध्ये प्रथमच एकापेक्षा जास्त व्यक्तींमध्ये त्याचा संसर्ग झालेला दिसला.

अमेरिकाच्या सेंटर फॉर डिसीज कंट्रोल प्रिव्हेन्शन (सीडीसी) च्या संशोधकांना अलीकडेच संशोधनात असे आढळले की, ‘चैपरे’ नावाचा विषाणू एका व्यक्तीकडून दुसऱ्या व्यक्तीपर्यंत पसरू शकतो. हा विषाणू जगासाठी किती धोकादायक ठरू शकतो हे शोधण्यासाठी सीडीसी प्रयत्न करीत आहे. जाणून घेऊया हा विषाणू काय आहे? आतापर्यंत किती लोक ठार झाले? याची लक्षणे कोणती? आणि ते कसे टाळावे.

चैपरे व्हायरस काय आहे ? :- चैपरे हेमोरॅजिक फिव्हर (सीएचएचएफ) त्याच एरीना व्हायरस फॅमिलीपासून होतो जो इबोला व्हायरससारखा आहे. सीडीसीच्या मते, हा विषाणू सामान्यत: उंदीरांद्वारे पसरतो. जेव्हा संक्रमित उंदीर, त्याचे मूत्र आणि मल , तसेच संक्रमित व्यक्ती यांच्या संपर्कात आल्याने हा आजार पसरू शकतो. हा विषाणू सर्वप्रथम बोलिव्हियाच्या चैपरे प्रांतात दिसून आला. यानावावरून या व्हायरसचे नाव ‘चैपरे ‘ ठेवण्यात आले.

प्रथम कधी समोर आला?:- आतापर्यंत या आजाराने किती मृत्यू झाले आहे ? 2003 मध्ये, प्रथम बोलिव्हियाच्या चैपरे प्रांतांमध्ये हे प्रकरण उघडकीस आले. यात संक्रमित व्यक्तीचा मृत्यूही झाला. त्यानंतर या संसर्गाची कोणतीही नवीन प्रकरणे नोंदली गेली नाहीत. 16 वर्षानंतर, पुन्हा एकदा 2019 च्या उत्तरार्धात, बोलिव्हियाच्या चरानावी प्रांतात पुन्हा या आजाराची प्रकरणे नोंदली गेली. पाच जणांना हा संसर्ग झाला. त्यातील तिघांचा मृत्यू झाला. शास्त्रज्ञांच्या मते बोलिव्हियाची राजधानी पाजमध्ये तीन संक्रमित लोकांपासून तीन आरोग्य कर्मचार्‍यांमध्ये या आजाराचा संसर्ग पसरला. एक रुग्ण आणि दोन आरोग्य कामगार नंतर मरण पावले. म्हणजेच या विषाणूमुळे आतापर्यंत चार लोकांचा मृत्यू झाला आहे.

व्हायरस विषयी सीडीसीच्या संशोधकांना काय शोध लागला?:-  अमेरिकन सोसायटी ऑफ ट्रॉपिकल मेडिसिन अँड हायजीन (एएसटीएमएच) ची वार्षिक बैठक या आठवड्याच्या सुरूवातीस झाली. या बैठकीत सीडीसीच्या शास्त्रज्ञांनी सांगितले की त्यांनी 2019 मध्ये बोलिव्हियात सापडलेल्या विषाणूचा अभ्यास केला. हा विषाणू माणसापासून माणसापर्यंत पसरतो (संसर्गजन्य). याचा सर्वात मोठा धोका आरोग्य सेवा क्षेत्रात काम करणाऱ्या लोकांना आहे.

हा विषाणू कसा पसरतो? :- शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की रक्त, लघवी, लाळ आणि सीरम यासारख्या आपल्या शरीरातील अनेक फ्यूड हा विषाणू पसरविण्यात साहाय्य करतात. शास्त्रज्ञांना असे आढळले की बोलिव्हियामध्ये संसर्ग झालेल्या डॉक्टरांमध्ये संसर्ग उपचारादरम्यान रूग्णाच्या लाळ मधून पसरला. त्याच वेळी रूग्णालयातून रुग्णांना घरी आणताना रुग्णवाहिका कर्मचा-यांना संसर्ग झाला. संसर्गापासून बरे झालेल्या रूग्णाच्या वीर्यात संसर्ग झाल्यानंतर 168 दिवसांनंतर काही चैपरे शी संबंधित आरएनए आढळले. संशोधकांचे म्हणणे आहे की यावरून असे सूचित होते की चैपरे विषाणू हा शारीरिक संबंधांमधून पसरू शकतो.

 त्याची लक्षणे कोणती आहेत आणि किती दिवसात ते समोर येतात? :- संक्रमित व्यक्तीच्या संपर्कात आल्यापासून 4 ते 21 दिवसांच्या आत संसर्गाची चिन्हे दिसू लागतात. आतापर्यंत नोंदवलेल्या घटनांमध्ये ताप, डोकेदुखी, सांधे आणि स्नायू दुखणे, डोळ्याच्या मागील बाजूस वेदना, ओटीपोटात वेदना, उलट्या होणे, अतिसार, रक्तस्त्राव हिरड्या, पुरळ आणि चिडचिड अशा लक्षणांचा समावेश आहे.

त्यावर उपचार करणे शक्य आहे का?:- सध्या चैपरि हेमोरॅजिक फिव्हर (सीएचएचएफ) वर कोणतेही उपचार नाही. सध्या या विषाणूसाठी कोणतेही विशिष्ट औषध नाही. त्याच्या रूग्णांना सहसा सपोर्टिव केयरसारखी इंट्रावीनस फ्यूड दिली जाते. सीडीसी वेबसाइटने दिलेल्या लिस्ट मध्ये असे म्हटले आहे की शरीरास डी-हायड्रेशनपासून वाचवण्यासाठी औदासिन्य टाळण्यासाठी द्रवपदार्थाचे सेवन, पेन रिलीफ आणि पेशंटवरील उपचारांसाठी सहायक थेरपी वापरली पाहिजे.

 आपण यापासून कसा बचाव करू शकता? :- उंदीर, गिलहरी सारख्या प्राण्यांपासून दूर राहा. सीडीसीचे म्हणणे आहे की उंदीर, गिलहरी यासारख्या प्राण्यांचा संपर्क टाळा. घर, इमारत आणि त्याभोवती असलेली बिळे बंद करा. याद्वारे आपण इन्फेक्शनचा धोका टाळू शकता.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved