Money

फिक्स्ड गुंतवणूकीमध्येही असतात ‘ह्या’ तीन रिस्क ; जाणून घ्या , होईल फायदा

अहमदनगर Live24 टीम, 21 नोव्हेंबर 2020 :-मुंबई. सामान्यत: असे मानले जाते की डेट (कर्ज) मधील निश्चित गुंतवणूकीमुळे नुकसान होऊ शकत नाही. पण ते तसे नाही. जेव्हा जेव्हा आपण निश्चित गुंतवणूकीमध्ये पैसे गुंतवाल तेव्हा आपल्याला निश्चित परतावा मिळेल असे वाटते, तेव्हा तोटा होतो. यामागे तीन कारणे (रिस्क) आहेत. जाणून घेऊयात त्याविषयी –

1) डिफ़ॉल्ट होण्याचा धोका :- गुंतवणूकीमध्ये धोका हा असतोच असतो. असे होऊ शकते की आपल्याला व्याज दिले जाऊ शकत नाही किंवा आपली संपूर्ण मुद्दल पुन्हा मिळू शकत नाही. फिक्स्ड डिपॉजिट, आरबीआय बाँड, पब्लिक प्रॉविडेंट फंड पीपीएफमध्ये सामान्यत: या रिस्क नसतात पण कॉर्पोरेट एफडीमध्ये मात्र या रिस्क

2) इंटरेस्ट रेट रिस्क :- जर तुमच्या गुंतवणूकीनंतर व्याज दर खाली किंवा वर गेले तर तुमची गुंतवणूक धोक्यात येऊ शकते. अशी कल्पना करा की आपण आता 5% दराने 5 वर्षांसाठी बँक एफडीमध्ये गुंतवणूक केली आहे. एक वर्षानंतर व्याज दर वाढले. परंतु तरीही आपल्याला ज्यन्यच दराने व्याज मिळेल कारण आपला कालावधी 5 वर्षांसाठी फिक्स आहे. हादेखील एक प्रकारचा धोका आहे.

3) पैसे वेळेवर न मिळणे :- हा धोका तेव्हाच होतो जेव्हा आपल्याला वेळेवर पैसे मिळत नाहीत. समजा तुम्ही पीपीएफमध्ये गुंतवणूक केली आहे. त्याचे लॉक-इन 15 वर्षांचे आहे. जर आपण 5 वर्षांसाठी बँक एफडीमध्ये गुंतवणूक केली आणि 5 वर्षांपूर्वी पैसे काढण्याचा प्रयत्न केला तर आपल्याला दंड भरावा लागेल.

सध्या ज्येष्ठ नागरिकांना कोणता सल्ला दिला जाऊ शकतो? :- ज्येष्ठ नागरिक दोन स्कीममध्ये गुंतवणूक करु शकतात. एक ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना आहे, ज्यावर 7.4% व्याज दिले जात आहे. दुसरे एलआयसी प्रधानमंत्री वय वंदन योजना (पीएमव्हीव्हीवाय) . यातही 7.4% व्याज मिळत आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button