IndiaMoney

‘ह्या’ मार्गाने गेलात तर मुलीच्या लग्नासाठी जमा होईल 60 लाख रुपयांचा फंड

अहमदनगर Live24 टीम, 21 नोव्हेंबर 2020 :- म्युच्युअल फंड हा एक गुंतवणूकीचा पर्याय आहे जो आपल्याला अल्प किंवा दीर्घकालीन दोन्ही टार्गेट ची पूर्तता करण्यास अनुमती देतो. नियोजन करून, आपण आपल्या मुलांच्या शिक्षणासाठी, निवृत्तीसाठी, घर खरेदीसाठी किंवा मुलीच्या लग्नासाठी चांगले पैसे जमा करू शकता.

यासाठी तुम्हाला फार मोठी रक्कम एकत्र गुंतविण्याची गरज नाही, त्याऐवजी तुम्ही एसआयपीमार्फत दरमहा अल्प रक्कम जमा करून दीर्घकाळामध्ये मोठा निधी मिळवू शकता. आजच्या काळात लग्नात बरेच पैसे खर्च केले जातात.

आपल्या मुलीच्या लग्नासाठी आपल्याला आवश्यक प्रमाणात पैशांची आवश्यकता असू शकते. मुलींच्या लग्नासाठी आपण 60 लाख रुपयांचा निधी कसा उभारू करू शकता हे आम्ही आपल्याला येथे सांगणार आहोत –

किती वेळ लागेल ?:-  60 लाख रुपयांचा निधी तयार करण्यासाठी प्रथम चांगले रिटर्न कसे मिळवायचे आणि ते कोठून मिळतात हे माहित असणे आवश्यक आहे. म्युच्युअल फंड साधारणपणे 10-12 टक्के परतावा देतात. आपण 12% च्या अंदाजित रिटर्ननुसार दरमहा 6000 रुपयांची गुंतवणूक केल्यास 20 वर्षात 60 लाख रुपयांचा निधी तयार केला जाऊ शकतो. तज्ञांचे म्हणणे आहे की अशा उद्दीष्ट्यासाठी आपण मल्टीकॅप फंड निवडले पाहिजेत. चांगल्या मल्टीकॅप फंडासह आपण 20 वर्षात 60 लाख रुपये जमा करू शकता.

धोका कमी असतो :- प्रत्येक प्रकारच्या गुंतवणूकीत धोका , रिस्क असते. फरक इतकाच आहे की कोठे कमी तर कोठे अधिक धोका असेल. म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूकीचा धोका खूप कमी आहे. विशेषत: जेव्हा आपल्याला दीर्घ मुदतीत गुंतवणूक करायची असते तेव्हा धोका मोठ्या प्रमाणात कमी होतो. कारण जर अल्पावधीत परतावा नकारात्मक झाला तर दीर्घ मुदतीमध्ये ते पुन्हा सकारात्मक होईल अशी अपेक्षा असते.

संशोधनाद्वारे एक्स्पर्टच्या मदतीने गुंतवणूक :- म्युच्युअल फंडामधील दुसरी चांगली गोष्ट म्हणजे आपण स्वत: पैशाची गुंतवणूक करत नाहीत. त्याऐवजी, तज्ञ संशोधनाद्वारे आपले पैसे गुंतवतात. पैसे कधी कोठे कसे लावायचे हे त्यांना माहित असते. म्युच्युअल फंडामध्ये इक्विटी आणि डेब्ट असे साधारणत: 2 प्रकार असतात. इक्विटी योजना शेअर बाजारात गुंतवणूक करतात आणि परताव्याची चांगली अपेक्षा ठेवतात. त्याच वेळी, डेब्ट योजनांमध्ये परतावा कमी असतो. परंतु तेथे धोका , रिस्क आणखी कमी राहते.

डेब्ट स्कीम चा आणखी एक फायदा :- डेब्ट फंड हा कर वाचविण्यासाठी एक चांगला पर्याय आहे. डेब्ट फंडावर तुम्हाला मिळणाऱ्या नफ्यावर कर किंवा टीडीएस वजा केला जात नाही. म्हणजेच कर्जाच्या बाबतीत या फंडाचा फायदा होईल. हे लक्षात ठेवा की विक्री किंवा रिडीम कर मात्र आकारला जाईल. तर तुम्ही फंडात 3 वर्षांपेक्षा कमी किंवा 3 वर्षांपेक्षा जास्त कालावधीसाठी गुंतवणूक केली आहे त्या आधारावर कर आकारला जाईल.

लक्ष ठेवणे महत्वाचे :- म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूक केल्यानंतर त्यावर सतत नजर ठेवणे आवश्यक आहे. जेणेकरुन आपणास हे माहित असेल की ज्या ठिकाणी आपले पैसे गुंतवले गेले आहेत त्या योजना फायदेशीर आहेत की नाही. म्हणून वेळोवेळी गुंतवणूकीची तपासणी करत रहा आणि आवश्यक असल्यास पोर्टफोलिओ बदलण्यात अजिबात संकोच करू नका.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button