Politics

पंतप्रधान मोदींनी रुपे कार्डच्या बाबतीत भूतानच्या मदतीने केलेय ‘असे’ काही ; जाणून घ्या खासियत

अहमदनगर Live24 टीम, 22 नोव्हेंबर 2020 :- भारतीय पंतप्रधान मोदी आणि भूतानचे पंतप्रधान लोतेय त्शेरिंग यांनी आज रुपे कार्डचा दुसरा टप्पा सुरू केला आहे. या माध्यमातून भूतानींना भारतामध्ये रूपे नेटवर्कचा लाभ मिळणार आहे.

मागे पंतप्रधान मोदी भूतानच्या अधिकृत दौऱ्यावर गेले होते तेव्हा दोन देशांच्या पंतप्रधानांनी मागील वर्षी ऑगस्टमध्ये रुपे कार्ड फेज -1ला संयुक्तपणे सुरू केले होते.

आता या नवीन प्रारंभाच्या प्रसंगी व्हिडिओ कॉन्फरन्सिंगच्या माध्यमातून पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, दोन्ही देशांमध्ये अनेक क्षेत्रांमध्ये भागीदारी आहे. इस्रोने भूतानच्या अंतरिक्षात उपग्रह पाठविण्याची तयारी करीत आहे तर बीएसएनएल भूतानमध्ये इंटरनेट पसरवेल. बीएसएनएलचा देशाबाहेरचा हा तिसरा इंटरनेट गेटवे असेल.

* भूतानच्या प्राथमिकतेला प्राधान्य:-  जगातील बहुतेक सर्व देशांमध्ये कोरोना साथीच्या आजाराचा परिणाम झाला आहे. पंतप्रधान मोदींनी आज भर दिला की अशा प्रकारच्या परिस्थितीत भारत भूतानच्या पाठीशी खंबीरपणे उभा आहे आणि शेजारील देशाच्या कोणत्याही गरजांना प्राधान्य दिले जाईल. परराष्ट्र व्यवहार मंत्रालयाने दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, पहिल्या टप्प्यात रुपे कार्ड सुरू झाल्यानंतर भूतानला जाणाऱ्या भारतीयांना तेथील एटीएम व पॉईंट ऑफ सेल (पीओएस) टर्मिनल वापरता आला. आता दुसर्‍या टप्प्यात भूतानच्या लोकांना रुपे कार्डच्या माध्यमातून भारतात वापर करता येईल. मंत्रालयाने सांगितले की दोन्ही देशांमध्ये एक विशेष प्रकारची भागीदारी आहे. दोघांनाही मूळ सांस्कृतिक वारसा आहे.

रुपये कार्ड ही देशी पेमेंट सिस्टम आहे:-  रुपे कार्ड हे एक भारतीय डेबिट आणि क्रेडिट कार्ड पेमेंट नेटवर्क आहे. याद्वारे देशातील सर्व पीओएस डिवाइसेज आणि ई-कॉमर्स वेबसाइटवर पैसे भरता येतात आणि एटीएममधून रोकड काढता येते. ही भारताची देशी पेमेंट सिस्टम आहे. रुपे कार्ड भारतीय राष्ट्रीय पेमेंट रुल्सने (एनपीसीआय) विकसित केले आहे आणि ते 8 मार्च 2014 रोजी राष्ट्रपती प्रणव मुखर्जी यांनी देशाला सोपवले होते.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button