Money

इनकम टॅक्स रिटर्न भरताना लक्षात घ्या ‘ह्या’ गोष्टी ; फॉर्म मध्ये झालेत ‘हे’ बदल

अहमदनगर Live24 टीम, 23 नोव्हेंबर 2020 :- वित्तीय वर्ष 2020-21 मध्ये आईटीआर (आयकर विवरणपत्र) भरण्याची अंतिम तारीख 31 डिसेंबर 2020 पर्यंत वाढविण्यात आली आहे आणि ज्यांच्या खात्यांचे ऑडिट झाले नाही त्यांच्यासाठी ही मुदत 31 जानेवारी 2021 आहे.

या वेळी आयटीआर फॉर्ममध्ये काही मोठे बदल झाले आहेत जसे की रिपोर्टिंग रिक्वायरमेंट्स, कर कपात आणि असे काही बदल ज्यांचा गेल्या वर्षी सादर केलेल्या अर्थसंकल्पात उल्लेख करण्यात आला होता. 2020-21 (आर्थिक वर्ष 2019-20) साठी आयटीआर दाखल करताना करदात्यांनी खालील बदलांकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे.

2019 च्या अर्थसंकल्पात पॅन आणि आधार जवळजवळ एक समान (इंटरचेंजिबिलिटी) मानले गेले. याचा अर्थ असा आहे की ज्या लोकांकडे पॅन कार्ड नाही आहे, ते आयटीआरमध्ये जेथे जेथे पॅन क्रमांक भरायचा आहे तेथे आधार क्रमांक भरू शकतात. उदाहरणार्थ, रिअल इस्टेटचा खरेदीदार, घर मालमत्तेतून मिळणारे उत्पन्न अशा प्रकरणांमध्ये आधार क्रमांक स्वीकारले गेले आहे.

याशिवाय आयटीआर फाइलिंगमध्ये आणखी एक महत्त्वाचा बदल करण्यात आला आहे की ज्यांची एकूण मिळकत बेसिक एग्जेंप्शन लिमिटपेक्षा कमी आहे अशा लोकांसाठी आता फाइलिंग देखील अनिवार्य करण्यात आले आहे. काही क्राइटेरिया खाली दिले आहेत आणि आयटीआर दाखल करणे बंधनकारक आहे जरी त्यांचे एकूण उत्पन्न उत्पन्न मूलभूत सूट मर्यादेपेक्षा कमी असेल.

  • – सन 2019-20 या आर्थिक वर्षात एक किंवा अधिक चालू खात्यात एकूण 1 कोटी किंवा त्याहून अधिक रक्कम जमा झाली आहे.
  • – परदेशी सहलीसाठी स्वत: साठी किंवा इतर कोणत्याही व्यक्तीसाठी 2 लाखाहून अधिक खर्च केला आहे.
  • – 2019-20 या आर्थिक वर्षात विजेच्या वापरावर १ लाखाहून अधिक रुपये खर्च झाले आहेत.

* आर्थिक वर्षात 2019-20 मध्ये केंद्र सरकार 31 जुलै 2020 पर्यंत कर बचत गुंतवणूक दिली होती. आयटीआरला या सर्व गुंतवणूकींचा तपशील द्यावा लागेल आणि एका वेळापत्रक अनुसूचीअंतर्गत क्लेम कपात करावी लागेल. त्याचप्रमाणे आयटीआरमधील कलम 54 ते 54 बी अंतर्गत गुंतवणूकीवरील कैपिटल गेन्स एग्जेंप्शंसची माहिती 30 डिसेंबरपर्यंत द्यावी लागेल.

आयटीआरमध्ये त्या कंपनीचे नावदेखील जाहीर करावे लागेल ज्यात व्यक्ती कोणत्याही अनलिस्टेड इक्विटीचा संचालक किंवा भागधारक असेल.

आयटीआरमध्ये रोजगाराशी संबंधित अनेक कॅटेगिरी आहेत, जसे की आपण केंद्र सरकारचे कर्मचारी आहात की राज्य सरकार. त्याचप्रमाणे ‘नॉट एप्लिकेबल’ अशीही आणखी एक श्रेणी यात आहे ती कौटुंबिक पेन्शन संदर्भात असेल.

असेसमेंट ईयर 2020-21 साठी वेतन उत्पन्नावरील मानक कपात 40 हजार रुपयांवरून 50 हजार रुपये करण्यात आली आहे.

असेसमेंट ईयर 2020-21 मध्ये हाउस प्रॉपर्टीतून उत्पन्न जाहीर करताना व्यक्ती स्वतः वापरलेली दोन मालमत्ता दर्शवू शकतात. गेल्या एसेसमेंट इयर 2019-20 मध्ये, एखाद्याचे दुसरे घर असल्यास त्याला त्या घराच्या कल्पित भाड्यावर कर भरावा लागेल.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button