Best Sellers in Electronics
Money

महिलांच्या नावावर ‘घ्या’ प्रॉपर्टी ; होतील ‘इतके’ सारे फायदे

अहमदनगर Live24 टीम, 24 नोव्हेंबर 2020 :-महिलांना प्रोत्साहन देण्यासाठी त्यांना सर्व क्षेत्रात काही खास सुविधा किंवा अधिकार देण्यात आले आहेत. त्याचप्रमाणे आयकरातही महिलांना काही विशेष फायदे देण्यात आले आहेत.

त्यांच्या मदतीने थोडीशी गणना करून गुंतवणूक केल्यास ते अधिक कर वाचवू शकतात. म्हणजेच, कर वाचवण्याच्या बाबतीत, स्त्रिया पुरुषांपेक्षा जास्त कर वाचवू शकतात, त्यासाठी थोडेसे लक्ष देण्याची गरज आहे. महिला कर कसे आणि किती बचत करू शकतात ते जाणून घेऊया.

 होम लोनवरही मिळतिये ‘ही’ सवलत:-  महिलांना स्वस्त दरात गृहकर्ज देखील मिळतात. दुसरीकडे पुरुष जर हे गृहकर्ज घेत असतील तर त्यासाठी त्यांना अधिक व्याज द्यावे लागेल. उदाहरणार्थ, स्टेट बँक ऑफ इंडिया महिलांना गृहकर्ज घेण्यावर 0.05% किंवा 5 बेस पॉईंटची सूट देते. तथापि, हे महत्वाचे आहे की ज्या घरासाठी गृह कर्ज घेतले जात आहे ते देखील त्या महिलेच्या नावे असावे, तरच हा लाभ मिळेल.

प्रॉपर्टी रजिस्ट्रेशनवर मुद्रांक शुल्क :- काही राज्यांमध्ये महिलांनी स्वत: च्या नावावर मालमत्ता नोंदविली तर त्यांना मुद्रांक शुल्कात काही सूट दिली जाते. दिल्ली सरकारच्या संकेतस्थळानुसार पुरुषांना मुद्रांक शुल्कावर 6 टक्के शुल्क भरावे लागते, तर महिलांसाठी हा दर फक्त चार टक्के आहे. मुद्रांक शुल्क प्रॉपर्टीचे सर्किल रेट दर किंवा कंसीडरेशन अमाउंटपैकी जे जास्त असेल त्या आधारावर त्याचे कॅल्क्युलेशन केली जाते.

प्रॉपर्टी टॅक्समध्ये सूट:-  काही महानगरपालिका देखील महिलांना मालमत्ता करात सूट देतात. येथे देखील मालमत्ता कराचा दर वेगवेगळ्या महानगरपालिकेत बदलू शकतो. अशा परिस्थितीत आपणास एकदा प्रॉपर्टी टॅक्सचा दर तपासून घ्यावा लागेल की तुमच्या राज्यात प्रॉपर्टी टॅक्स कोणत्या दराने आकारला जातो. तथापि, हे लक्षात ठेवले पाहिजे की मालमत्ता देखील महिलेच्या नावे नोंदविल्यासच महिलांना मालमत्ता कराचा लाभ मिळेल.

पुरुषांइतकीच आहे टॅक्स सूट मर्यादा :- 2011-12 या आर्थिक वर्षापर्यंत महिलांना पुरुषांपेक्षा करात सूट जास्त मिळत असे, परंतु 2012-13 पासून ते पुरुषांसारखेच आहे. याअंतर्गत महिलांना अडीच लाखांपर्यंतच्या उत्पन्नावर करात सूट मिळते. त्याच बरोबर जर वर्षाचे उत्पन्न 5 लाख रुपयांपेक्षा कमी असेल तर उर्वरित अडीच लाखांनाही कर सवलत मिळते, म्हणजेच संपूर्ण 5 लाख करमुक्त आहेत. तथापि, हा नियम केवळ महिलांसाठी नाही तर पुरुषांसाठीही आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button