Best Sellers in Electronics
Money

टॅक्स वाचवण्यासाठी एलआयसीच्या ‘ह्या’ आहेत खास योजना; जाणून घ्या होईल फायदा

अहमदनगर Live24 टीम, 25 नोव्हेंबर 2020 :- जर तुम्हीही देशातील सर्वात मोठी विमा कंपनी एलआयसीकडून विमा पॉलिसी घेतली असेल तर ही बातमी तुमच्यासाठी खास आहे. भारतीय जीवन विमा महामंडळ (एलआयसी) आपल्या ग्राहकांना अनेक विमा पॉलिसी प्रदान करते. ज्यामध्ये ग्राहकाला अनेक फायदे मिळतात. एलआयसीमार्फत विम्यातून सूट मिळू शकतो.

प्राप्तिकर अधिनियम कलम 80 सी अंतर्गत जास्तीत जास्त 1.5 लाख रूपयांची गुंतवणूक करुन कर कपातीचा दावा केला जाऊ शकतो. यामध्ये एलआयसी पॉलिसीद्वारे करात सूट मिळू शकते. कर वाचवण्यासाठी एलआयसीच्या बर्‍याच योजना मोठ्या प्रमाणात फायदेशीर ठरू शकतात. एलआयसी पॉलिसीअंतर्गत ग्राहकांना टर्म पॉलिसी,

जीवन विमा, पेन्शन, एन्डॉवमेंट इत्यादी प्रकारच्या विविध प्रकारच्या योजना मिळतात. एलआयसीमध्ये गुंतवणूक केल्यास अपघातापासून मृत्यूपर्यंतचा विमा लाभ मिळतो. याशिवाय मॅच्युरिटीलाही चांगला परतावा मिळतो. त्याच वेळी एलआयसीद्वारे प्राप्तिकर सूट देखील मिळू शकते.

एलआयसीच्या कर बचत योजनेबद्दल जाणून घ्या:-  नवीन एंडोवमेंट योजना एलआयसीच्या या योजनेत विमा उतरवलेल्या व्यक्तीचे किमान वय 8 आणि कमाल 55 वर्षे असणे आवश्यक आहे. या योजनेची मुदत 12 ते 35 वर्षांपर्यंत आहे. या योजनेत किमान 1 लाख रुपयांचा विमा उतरविला जाईल आणि तेथे कमाल मर्यादा नाही. या योजनेंतर्गत, विमाधारकाने निवडलेल्या वर्षाची मुदत पूर्ण झाल्यावर मॅच्युरिटी रक्कम प्राप्त केली जाते.

– जीवन आनंद एलआयसी ही योजना जवळपास नवीन एंडॉवमेंट योजनेप्रमाणेच आहे. परंतु लक्षात घेण्यासारखी बाब म्हणजे ही योजना घेणारा विमाधारक व्यक्ती किमान 18 आणि जास्तीत जास्त 50 वर्षे असावी.

– जीवन लक्ष्य प्‍लान या योजनेंतर्गत विमाधारकाचे वय किमान 18 व जास्तीत जास्त 50 वर्षे असावे. त्याच वेळी, या पॉलिसीची मुदत 13 वर्षांपासून 25 वर्षांपर्यंत आहे. या योजनेत किमान 1 लाख रुपयांचा विमा उतरविला जाईल आणि तेथे कमाल मर्यादा नाही. या योजनेत वर्षाची मुदत निवडली जाते, त्या अंतर्गत अंतिम तीन वर्षांचा प्रीमियम भरला जात नाही.

– जीवन लाभ प्लॅन यात विमाधारकाचे वय किमान 8 आणि जास्तीत जास्त 59 वर्षे असावे. या योजनेअंतर्गत किमान 2 लाख रुपयांचा विमा काढला जातो आणि त्यास कमाल मर्यादा नाही. या योजनेंतर्गत तीन पर्यायांची निवड केली जाऊ शकते. पहिला पर्याय म्हणून 16 वर्षांची मुदत निवडली जाऊ शकते,

ज्यामध्ये प्रीमियम फक्त पहिल्या 10 वर्षांसाठी भरावा लागेल. दुसर्‍या पर्यायामध्ये 21 वर्षांची मुदत निवडली जाऊ शकते, ज्यामध्ये प्रीमियम 15 वर्ष भरावा लागेल. तिसर्‍या पर्यायामध्ये 25 वर्षांपर्यंतची मुदत निवडली जाऊ शकते, ज्यामध्ये प्रीमियम 16 वर्ष भरावा लागेल.

 अनक्‍लेम्‍ड अमाउंट रक्कम अशी तपासा

– यासाठी प्रथम एलआयसी वेबसाइटच्या मुख्यपृष्ठावर जा.

– आपल्याला पृष्ठाच्या तळाशी लिंक शोधण्याची आवश्यकता असेल.

– आपणास हे शोधण्यात अडचण येत असल्यास मुख्यपृष्ठाच्या उजव्या कोपर्‍यात ‘सर्च’ टॅबमध्ये अनक्‍लेम्‍ड अमाउंट टाइप करा.

– यानंतर आपण https://customer.onlinelic.in/LICEPS/portlets/visitor/unclaimedPolicyDues/UnclaimedPolicyDuesController.jpf या लिंकवर क्लिक करा

– आता आपले तपशील भरा आणि तपासा.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button