Best Sellers in Electronics
Corona Virus Marathi NewsMoney

लशीच ठरलं ! कोरोनाची ‘ही’ लस सरकारला 222 रुपये आणि तुम्हाला हजार रुपयात मिळणार

अहमदनगर Live24 टीम, 25 नोव्हेंबर 2020 :-कोरोनाव्हायरस महामारी थांबविण्यासाठी लस बनविणार्‍या कंपन्यांकडून चांगल्या बातम्या येणे सुरु झाले आहे. ऑक्सफोर्ड / अ‍ॅस्ट्रॅजेनेकाची कोरोनाव्हायरस व्हॅक्सीन-कोव्हशिल मोठ्या प्रमाणावर मानवी चाचण्यांमध्ये 70% प्रभावी होती. कंपनीचा असा दावा आहे की ही लस 90% पर्यंत प्रभावी असू शकते.

दरम्यान, भारतातील लस विकसित करणार्‍या सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाने (एसआयआय) पुन्हा सांगितले की प्रथम भारतात लसीचे वितरण करण्यावर त्यांचा फोकस आहे.

एसआयआय ही लस 222 रुपयांना सरकारला देईल आणि एखाद्या व्यक्तीला ती वैयक्तिक पातळीवर घ्यायची असेल तर त्याला 1000 रुपये द्यावे लागतील. त्याचबरोबर रशियाने आश्वासन दिले आहे की अमेरिकेत विकसित होणाऱ्या फायझर आणि मॉडर्ना या लसपेक्षा त्याची लस स्पुतनिक व्ही स्वस्त असणार आहे.

ऑक्सफोर्ड लसीचे यश महत्वपूर्ण :- ऑक्सफोर्ड / अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका लसची कार्यक्षमता आणि सुरक्षिततेचा जगभरात सकारात्मक परिणाम होईल. लस पुरविणे सोपे आहे. ते 2 ते 8 अंशांपर्यंत तापमानात साठवले जाऊ शकते. यामुळे, सध्याच्या रेफ्रिजरेशन सिस्टम अंतर्गत भारतात वितरण करणे सोपे आहे. तसे, पूर्वीच्या तीन लस फाइजर, मॉडर्ना आणि रशियाची स्पुतनिक व्ही 90% प्रभावी असल्याचा दावा करतात. परंतु समस्या अशी आहे की फायझरची लस -70 डिग्री सेल्सिअस तापमानात ठेवावी लागते. याचा अर्थ असा आहे की विद्यमान कोल्ड चेन आणि रेफ्रिजरेशनची सुविधा अपग्रेड करावी लागेल.

ऑक्सफोर्ड लसची किंमत काय असेल ? :- एसआयआयचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी पूनावाला सांगतात की एखाद्याला वैयक्तिक स्तरावर लस खरेदी करायची असेल तर त्यांना एक डोस 1000 रुपयांना मिळेल. सरकारला ते फक्त 222 रुपयांना मिळेल. जानेवारी 2021 पर्यंत, 10 करोड़ लशींचा साठा तयार होईल आणि मार्चपर्यंत 40 करोड़ लस डिलीवरीसाठी तयार होतील. त्याचप्रमाणे 2021 च्या अखेरीस 300 करोड़ डोस उत्पादन करण्याचे लक्ष्य आहे.

रशियाने सांगितले की स्पुतनिक व्ही सर्वात स्वस्त असेल:- रशियाने दावा केला आहे की त्यांची लस पश्चिमेकडील प्रतिस्पर्धी कंपन्या, म्हणजेच फायझर आणि मॉडर्ना या लसीपेक्षा स्वस्त असेल. तथापि, अद्यापपर्यंत त्याची किंमत सांगितलेली नाही किंवा इतर कोणतीही माहिती शेअर केली नाही. शनिवारी फायझरने आपत्कालीन मंजुरीसाठी त्यांचा फॉर्मुला यूएसएफडीएसमोर सादर केले. दोन डोसची किंमत 2,900 रुपयांपर्यंत असू शकते. त्याच वेळी, मॉडर्नाच्या लसच्या दोन डोसची किंमत 3,700 ते 5,400 रुपये असेल.

भारतात फायझर लसची गरज नाहीः आरोग्यमंत्री:-  केंद्रीय आरोग्यमंत्री हर्षवर्धन यांनी भारतातील लसीच्या चाचण्यांचे निकाल प्रोत्साहनदायक असल्याचे सांगितले. यामुळे, भारताला फायझर लसची गरज भासणार नाही. मीडिया रिपोर्टनुसार हर्षवर्धन म्हणाले की फाइजर-बायोएनटेक लसीचा विचार करण्याचा काही अर्थ नाही. हे अमेरिकेत अद्याप मंजूर झालेले नाही. जर मंजुरी मिळाली तर ती लस प्रथम यूएसला आणि नंतर जगातील इतर देशांना पुरविली जाईल.

भारतात सध्या पाच लशींच्या मानवी चाचण्या सुरु आहेत. ऑक्सफोर्ड / अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका लसची चाचणी एस.एस.आय. करत आहे . त्याच वेळी, भारत बायोटेकच्या स्वदेशी कोवाक्सिनच्या तिसऱ्या टप्प्यातील मानवी चाचण्या सुरू झाल्या आहेत. त्याचे फेज-2 चे निकाल लवकरच जाहीर होईल. त्याचप्रमाणे कॅडिला हेल्थची लस ZyCovD ही फेज -2 पूर्ण केली आहे. याव्यतिरिक्त, डॉ. रेड्डीच्या लॅबने स्पुतनिक व्ही च्या लसीच्या फेज -2 / 3 चाचणीसाठी मान्यता प्राप्त केली आहे. हैदराबादमधील बायोलॉजिकल E लस उमेदवार फेज -1/2 ट्रायल्स सुरु आहे.

डब्ल्यूएचओला देखील ऑक्सफोर्ड लसची अपेक्षा:-  जागतिक आरोग्य संघटनेच्या मुख्य वैज्ञानिक सौम्या स्वामीनाथन यांनी सांगितले की, ऑक्सफोर्ड लसीची अंतिम आकडेवारी अद्याप समोर आलेली नाही. तथापि, प्रारंभिक निकाल उत्साहवर्धक आहेत. जगातील 7.2 अब्ज लोकसंख्येसाठी पुरेसे डोस देण्यावरही त्यांनी इतर लस डेवलपर्सना लक्ष देण्यास सांगितले. सौम्या स्वामीनाथन म्हणाल्या की 90% पर्यंत ही लस प्रभावी असणे चांगले आहे, परंतु त्याचा अधिक सखोल अभ्यास करणे आवश्यक आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button