IndiaLifestyleMoneyWorld

मोठी बातमी : पेट्रोल,डिझेल शंभरीकडे जाणार ? क्रूड मार्केटमध्ये झालेय ‘असे’ काही

अहमदनगर Live24 टीम, 27 नोव्हेंबर 2020 :-महाग पेट्रोल आणि डिझेलचा सामना करणारे ग्राहक आधीच आर्थिक बजेट कोलमडल्याने चिंतेत आहेत. परंतु या चिंतेमध्ये वाढ होण्याची शक्यता अधिक वाढली आहे.

खरं तर आंतरराष्ट्रीय बाजारात क्रूडच्या किंमती वेगाने वाढत आहेत. आजच्या व्यापारात क्रूडचे दर 48 डॉलर प्रति बॅरलवर गेले आहेत. तज्ञांचा असा विश्वास आहे की क्रूडमधील तेजी पुढेही कायम राहील. अल्पावधीतच क्रूड लवकरच प्रति बॅरल $ 50 च्या वर जाईल. आंतरराष्ट्रीय संस्थांचा असा विश्वास आहे की 2021 मध्ये ब्रेंट क्रूड 60 डॉलर पर्यंत वाढू शकेल.

नोव्हेंबरमध्ये 12 डॉलरने झाले महाग :- ब्रेंट क्रूड ज्या पद्धतीने तेजीमध्ये आहे त्यावरून याचा अंदाज लावला जाऊ शकतो की नोव्हेंबरमध्ये आतापर्यंत त्याची किंमत प्रति बॅरल 12 डॉलरने वाढली आहे. 30 ऑक्टोबर रोजी ब्रेंट क्रूड 36.8 डॉलर प्रति बॅरल होता. त्याचबरोबर आता ते 48.75 डॉलर प्रति बॅरल वर आले आहे.

क्रूड मार्केटची स्थिती सुधारत आहे :- कोविड 19 च्या लसी लवकरच येणार या आशेने आता क्रूड मार्केटची स्थिती सुधारत असल्याचे बँक ऑफ अमेरिकाने म्हटले आहे. त्याचबरोबर ओपेक देशांतील उत्पादन कपात कमी करण्याचा परिणामही दिसून येतो.

खरं तर, आता कोविड 19 ची लस मिळेल या आशेने क्रूडची मागणी वाढली आहे. लस आणल्यामुळे आणि कोरोनाची भीती कमी होण्यामुळे अर्थव्यवस्था बळकट होण्याची अपेक्षा आहे.

या अपेक्षेने क्रूडची मागणी वाढेल. दुसरे म्हणजे, जसजसे अर्थव्यवस्था उघडेल, तशी प्रवासाची स्थिती देखील सुधारेल. एका देशातून दुसर्‍या देशात जाणाऱ्यांची संख्या वाढेल. यामुळे आंतरराष्ट्रीय स्तरावर क्रूडची मागणी वाढेल. यूएस बॅंकेचा अंदाज आहे की 2021 मध्ये क्रूडचे मूल्य 60 डॉलर असेल.

पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमती वाढू शकतात :- पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमती थेट क्रूड तेलाशी संबंधित आहेत. भारत आपल्या गरजांपैकी 80 टक्केपेक्षा जास्त क्रूड अन्य देशांकडून खरेदी करतो. अशा परिस्थितीत क्रूड जास्त दिवस महाग राहिला, तर नव्या शिपमेंटसाठी भारताला जास्त पैसे द्यावे लागतील.

अशा परिस्थितीत देशांतर्गत बास्केटमध्येही क्रूड महाग होईल, यामुळे तेल कंपन्या पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमती वाढवू शकतात. मध्यन्तरी क्रूड स्वस्त झाल्यानंतरही देशात पेट्रोल आणि डिझेलचे दर कमी झाले नव्हते . सध्या देशातील काही राज्यांत पेट्रोल प्रति लिटर 90 रुपयांपर्यंत विकले जात आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button