IndiaMoney

नोकरी सोडली, रेस्टॉरंटही बंद झाले, बचत संपली, मग अशी कल्पना आली की आता महिन्याला ‘तो’ कमावतोय लाखो रुपये

अहमदनगर Live24 टीम, 27 नोव्हेंबर 2020 :- फरीदाबादचे दीपक तेवतिया हे टेक्सटाइल इंडस्ट्री मध्ये काम करायचे. नोकरीच्या वेळी तो नेहमी असा विचार करत असे की नोकरीच्या बळावर प्रगती करणे कठीण आहे. प्रगती करण्यासाठी दीपकने दोन, तीन कंपन्या बदलल्या, पण त्याला हवा असलेला फील कोठेही मिळाला नाही.

दीपक अनेकदा कंपनीच्या कामासाठी दिल्लीला जात असे. जेव्हा जेव्हा ते नेहरू प्लेसला जात असत तेव्हा तो ‘न्यू पंजाबी खाना’ नावाच्या रेस्टॉरंटमध्ये जेवण खायचा. तेथील ग्राहकांची गर्दी पाहून दीपक आश्चर्यचकित व्हायचा. त्याला वाटले की या रेस्टॉरंटच्या मालकाचे आयुष्य खूप चांगले असेल.

किती लोक येथे खाण्यासाठी उभे आहेत. हे सर्व पाहून दीपकच्या मनात एक विचार आला की खाण्याच्या कामात बरीच कमाई होते आणि एकदा त्याचा प्रयत्न आपण जरूर करावा. म्हणूनच जेव्हा दीपक तिथे जायचा तेव्हा ते काम कसे चालू आहे, कोण काय करत आहे ते पहायचा.

2009 मध्ये त्याने आपली नोकरी सोडली आणि मित्राबरोबर प्रॉपर्टीमध्ये काम करण्यास सुरवात केली. मात्र, तेथेही दीपकला समाधान वाटले नाही. दीपक म्हणतात, ‘प्रॉपर्टीच्या कामात खोटे बोलल्याशिवाय कोणीही पैसे देत नाही’. हे कामसुद्धा चांगले नाही असे माझ्या मनात वाटे. परंतु, प्रॉपर्टी म्हणून काम करताना दीपकने थोडी बचत केली होती.

कसेही करून खाद्य काम सुरु करण्याचा विचार त्याच्या मनात मनात होते. 2012 मध्ये त्यांनी फरीदाबादमध्ये एक रेस्टॉरंट सुरू केले आणि आपली संपूर्ण बचत त्यात गुंतवली. नेहरू प्लेस मधील रेस्टॉरंटप्रमाणेच रेस्टॉरंटचा मेनू आणि पॅटर्न ठेवला. स्वयंपाक करणारा मुलगा शोधला व त्याच्याबरोबर सर्व रेस्टॉरंट्समध्ये जाऊन पाहणी केली.

कसे कार्य करावे ते त्याला सांगितले. दिल्लीत पालिका बाजार, कॅनॉट प्लेस, शंकर मार्केट, नेहरू प्लेस अशा विविध ठिकाणी त्याच्याबरोबर भेट दिली आणि त्यानंतर फरीदाबादच्या सेक्टर 7 मध्ये 12 हजार रुपयांत भाड्यावर घेतले. 15 हजार रुपये पगारावर कुक ठेवला. बाकीचे पगार, वीज बिल आणि इतर खर्च होते.

दीपक म्हणतो, तीन महिने आम्ही रेस्टॉरंट्स चालवतच राहिलो, अन्नाची विक्रीही केली, पण आम्हाला ना झाला नाही. 4 हजारांची कमाई करत होते तर 6 हजारांची गुंतवणूक होत होती. यामुळे तीन महिन्यांनंतर काम थांबविणे भाग पडले. हे काम थांबले , पण तोटा का झाला हे दीपकला कळत नव्हते.

ग्राहक येत होते, दररोज चार हजार रुपयांची विक्री होते, मग सहा हजारांचा खर्च का होत होता हे त्याला कळत नव्हते. रेस्टोरेंट बंद झाल्यानंतर दीपक चे अडीच लाखांचे नुकसान झाले. त्याने पुन्हा प्रॉपर्टीचे काम सुरू केले, परंतु खाद्य काम पुन्हा सुरू करावे असा विचार त्यांच्या मनात आला होता.

ते म्हणतात- रेस्टॉरंट बंद झाल्यानंतर मी विचार करू लागलो की मी कुठेही यशस्वी होत नाही. नोकरी करायला हरकत नाही. प्रॉपर्टीची कामे करता आली नाहीत. रेस्टॉरंट बंद झाले आहे. बचत संपली आहे. त्यांना स्वत: ची लाज वाटत होती. पण, त्याला वाटले की या चुकांमधून मी शिकून पुन्हा नवीन सुरुवात करेल.

त्यानंतर ज्या ठिकाणी काड्या पदरस्थानची जास्त विक्री होते त्या ठिकाणांना त्यांनी भेट दिली. तो इथे जायचा आणि ते लोक कसे काम करतात हे बघायचा. तेथे काय आहे? ते कसे बनवले जाते. हे पाहायचा. पण त्याच वेळी, नोटाबंदी झाली आणि प्रत्येकाचे कार्य थांबल्यासारखे झाले. मग दीपकला ‘फूड व्हॅनमधून काम का सुरू करू नये’ ? अशी कल्पना आली.

यात कोणालाही भाडे द्यावे लागणार नाही. वीज बिल येणार नाही. प्रॉपर्टीच्या कामात साठवलेल्या पैशातून त्याने अडीच लाख रुपयांची फूड व्हॅन विकत घेतली. मग त्याने अन्न विकण्यासाठी व्हॅनचा वापर करायचा आणि इतरत्र स्वयंपाकाचे काम करण्याचा निर्णय घेण्यात आला.

महिन्याकाठी 1500 रुपये भाड्याने त्याने त्याच्या नातेवाईकाकडे एक छोटी जागा घेतली. तेथे एक स्वयंपाकघर बांधले आणि फक्त एक मनुष्य-स्वयंपाक बनवण्यासाठी ठेवला. उर्वरित तो स्वत: करायचा. तो स्वतः सामान आणत असे आणि स्वतःच्या व्हॅनमध्ये प्रत्येकासाठी जेवण आणत असे.

सुरवातीला त्याने फक्त पनीर, राजमा आणि तांदूळ हे ठेवण्यास सुरुवात केली. हळूहळू प्रमाणही कळले आणि ग्राहक येऊ लागले. व्यवसायास त्यांना पाहिजे वेग मिळत नव्हता. एक दिवस मित्राने सांगितले की आपण आपल्या व्यवसायाची जाहिरात का करत नाही.

तर दीपक म्हणाला – माझ्याकडे काय आहे की मी त्याचा प्रचार करू ? मग मित्र म्हणाला कि असा एखादा पदार्थ बनाव कि ज्याची जाहिरात होईल. त्यानंतर मग दीपक नेहरू प्लेसवर गेले. तिथे पाहिले, लोणी पराठा लोक खातात पण फरीदाबादमध्ये तो कुठेही मिळत नाही. त्याने आपल्या फूड व्हॅनमध्ये ही वस्तू सुरू करण्याचा निर्णय घेतला.

आधी लोकांनी ते खाल्ले नाही.पण, दीपकने ते बनविणे थांबवले नाही. हळूहळू पराठा लोकांना आवडू लागला. इतर वस्तूंची चांगली विक्री होत होती. मेनूमध्ये त्याने कधी, चपातीची जोडही दिली. मग तिथे पैशांची काही बचत झाली, अनुभव आला आणि ग्राहक कनेक्ट झाला आणि पुढची पावले उचलण्याचा विचार केला.

लॉकडाउननंतर त्यांनी ऑगस्टमध्ये साडेतीन लाख रुपयांमध्ये जागा विकत घेतली, तिथे त्याचा ढाबा “अंबर दा ढाबा” सुरू झाला. फूड व्हॅन आणि पूर्वीचे काउंटरही चालू आहेत. ते म्हणाले, आता महिन्यात लाख रुपयांची बचत होत आहे.

आता आम्हाला फरीदाबादमध्ये सर्वात मोठे किचन असलेला ढाबा बनवायचा आहे. असे म्हणतात की काम हे मोठे किंवा छोटे नसते, लहान असते ती आपली विचारसरणी. लोकही बर्‍याचदा आपल्याला डिमोटिवेट करतात, परंतु जर आपण प्रयत्नशील राहिलो तर आपल्याला नक्कीच यश मिळते.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button