Best Sellers in Electronics
Money

लंडनची नोकरी सोडून ‘ती’ ‘अशा’ पद्धतीने करतेय शेती; कमावतीये 60 लाख रुपये

अहमदनगर Live24 टीम, 27 नोव्हेंबर 2020 :-आग्रा येथे राहणारी नेहा भाटिया दिल्लीमध्ये मोठी झाली, त्यानंतर ती लंडनमध्ये राहायला गेली. जेथे तिने लंडन स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्समधून 2014 मध्ये मास्टर्स केले. तिथे वर्षभर काम करून ती भारतात परतली. 2017 मध्ये त्यांनी सेंद्रिय शेती सुरू केली. आज ती देशात तीन ठिकाणी शेती करीत आहे.

यासह, ती वार्षिक 60 लाख रुपये कमावते. त्याचबरोबर बऱ्याच शेतकऱ्यांना शेतीचे प्रशिक्षण देऊन आपले आयुष्य घडवत आहेत. 31 वर्षीय नेहा एका व्यावसायिक कुटुंबातील आहेत. ती म्हणते, ‘मी खूप पूर्वी निर्णय घेतला होता की मला व्यवसाय करायचा आहे परंतु केवळ पैसे मिळवायचे नाहीत तर त्याचा सामाजिक लाभ आणि सामाजिक परिणाम देखील चांगला व्हायला पाहिजे. त्याचा फायदा लोकांनाही झाला पाहिजे.

तथापि, त्यावेळी शेती करण्याचा विचार केला नव्हता. नेहाने सन 2017 मध्ये सेंद्रिय शेती केली, आज ती 16 एकर जागेवर शेती करीत आहे. नेहा म्हणते, ‘दिल्ली विद्यापीठातून पदवी घेतल्यानंतर मी एका सामाजिक संस्थेत सामील झाले. मध्य प्रदेश, राजस्थान, हरियाणासह अनेक राज्यात शिक्षण, आरोग्य यासारख्या विषयांवर काम केले. 2012 मध्ये लंडनला गेले. यानंतर, 2015 मध्ये ती भारतात परतली आणि पुन्हा एका सामाजिक संस्थेशी जोडली गेली.

सुमारे दोन वर्षे त्यांनी काम केले. बऱ्याच गावांना त्यांनी भेट दिली, लोकांना भेटली आणि त्यांच्या समस्या समजून घेतल्या. या वेळी मला जाणवले की लोकांसाठी सर्वात मोठी समस्या म्हणजे निरोगी पदार्थांची, लोकांना खेड्यात तसेच शहरातही योग्य आहार मिळत नाही. नेहा म्हणते, ” 2016 च्या शेवटी मी क्लीन ईटिंग मूवमेंट लॉन्च सुरू करण्याची योजना आखली, जेणेकरुन लोकांना योग्य व शुद्ध आहार मिळेल.” याबद्दल संशोधन सुरू केले, बर्‍याच तज्ञांना भेटले. प्रत्येकाने म्हटले आहे की आपल्याला योग्य खायचे असेल तर आपल्याला ते योग्य वाढवावे लागेल. जेव्हा तृणधान्ये आणि भाज्या रासायनिक आणि यूरियायुक्त असतात, मग त्यापासून बनविलेले अन्न ठीक कसे असू शकते? मग मी ठरवलं की आपण शेती करायची.

‘ नेहाचा पती पुनीतही नोकरी सोडून तिच्यात सामील झाला आहे, तो अकाउंट्स आणि फायनान्स सांभाळतो. नेहा म्हणते, ‘माझा शेतीत फारसा सहभाग नव्हता, मला शेतीचे मूलभूत ज्ञानदेखील नव्हते. मी शेती करण्यास सुरवात करण्यापूर्वी, मी 6-7 महिन्यांचे प्रशिक्षण घेतले, बर्‍याच गावात जाऊन शेतीबद्दल माहिती मिळविली. यानंतर नोएडामधील त्याच्या दोन एकर जागेवर सेंद्रिय भाजीपाला शेती केली. ती म्हणते, ‘माझा पहिला अनुभव फारसा चांगला नव्हता.

बर्‍याच भाज्या सडत होत्या, काही भाज्या इतक्या मोठ्या प्रमाणात बाहेर आल्या की आम्हाला त्यांना बाजारात पुरवठा करता आला नाही. लोकांना त्याचे विनामूल्य वितरण करावे लागले. त्रास झाला पण मी धैर्य गमावले नाही. माझे पती पुनीत, जे एका कंपनीत व्यवसाय सल्लागार होते, त्यांनी माझे मनोबल वाढवले. काही दिवसांनी, त्यानेही नोकरी सोडली आणि माझ्यामध्ये सामील झाले. ‘ नेहा म्हणते की आम्ही दुसऱ्यांदा शेती केली, तेथे चांगले उत्पादन झाले. आम्ही बाजारपेठेत गेलो आणि आमचे उत्पादन विकले, लोकांना भेटलो आणि त्यांना आमच्या भाज्यांबद्दल सांगितले.

काही दिवसांनंतर आम्हाला चांगला प्रतिसाद मिळायला लागला. त्यानंतर आम्ही व्याप्ती वाढविली. नोएडानंतर आणखी दोन ठिकाणी मुझफ्फरनगर आणि भीमतालमध्येही शेती करण्यास सुरवात झाली. ‘ सेंद्रिय शेतीबरोबरच नेहा मुलांना शेतीच्या ट्रिक्स शिकवण्यासाठी शाळा चालविते. नेहा सध्या नोएडामध्ये तीन एकर जागेवर भाजीपाला, मुझफ्फरनगरमध्ये 10 एकरांवर फळझाडे आणि भीमतालमध्ये दोन एकरांवर सेंद्रिय औषधी वनस्पतींची लागवड केली आहे. ती सुमारे 50 भाज्या उगवते. त्यांच्या टीममध्ये 20 लोक कार्यरत आहेत. मोठ्या संख्येने शेतकरीही यात सामील आहेत.

यासह, ती फार्मिंग स्कूल आणि कृषी पर्यटनावरही कार्यरत आहे. नेहा म्हणते, ‘शहरातील बहुतेक मुलांना भाज्या ओळखत नाहीत. बटाटे वर येतात किंवा खाली येतात हे देखील त्यांना माहित नाही. म्हणून आम्ही काही काळापूर्वी फार्मिंग स्कूल प्रकल्प सुरू केला. वेगवेगळ्या शाळेतील मुले आठवड्यातून एकदा आमच्याकडे येतात आणि शेतीविषयी शिकतात. आम्ही डझनभर शाळांसोबत टाइप केले आहेत. पुढे आम्ही त्यास उच्च स्तरावर नेऊ इच्छितो. तसेच, आम्ही वेळोवेळी कृषी पर्यटन शिबिरे आयोजित करतो, लोकांना आमच्या शेतात आमंत्रित करतो आणि त्यांना त्यांचे मनपसंद क्लीन फूड देतो.

जेणेकरून त्यांची सेंद्रिय खाद्यपदार्थावरील आवड वाढेल. संपूर्ण कुटुंबीयांसह दिल्ली व आसपासच्या नोएडा येथून मोठ्या संख्येने लोक आमच्याकडे येतात. ‘ ती म्हणते, ‘आम्ही प्रॉडिगल फार्म नावाची ई-कॉमर्स वेबसाइट देखील सुरू केली आहे. भाज्या, रस, लोणचे, सॉस, मसाले, फळे यासारख्या वस्तू त्यावर उपलब्ध आहेत. आम्ही त्या छोट्या शेतकर्‍यांच्या उत्पादनांचादेखील पुरवठा करतो जे बाजारात आपला माल विकू शकत नाहीत किंवा आम्ही स्वतः ज्या भाज्या उगवत नाहीत. दरमहा 500 हून अधिक ऑनलाइन ऑर्डर येतात.

कोरोनाच्या वेळी ऑनलाइन मागणीत लक्षणीय वाढ झाली होती. नेहा म्हणते की आम्ही असे कोणतेही उत्पादन वाया घालवत नाही, जे उत्पादन बाजारात पाठविण्यास असमर्थ असेल, त्यावर प्रक्रिया करुन दुसरे उत्पादन तयार करुन ग्राहकांना देतो. याबरोबरच आम्ही कोणतेही पेस्टीसाइड किंवा केमिकल वापरत नाही. आमचे लक्ष क्वांटिटी वर नाही तर क्वालिटी वर आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button