IndiaLifestyleMoney

‘हा’ सरकारी शिक्षक सुट्टी घेऊन करतोय फळ आणि भाजीपाल्याची लागवड ; वर्षाकाठी कमावतोय एक कोटी रुपये

अहमदनगर Live24 टीम, 27 नोव्हेंबर 2020 :-उत्तर प्रदेशमधील बाराबंकी जिल्ह्यातील दौलतपूरचा रहिवासी अमरेंद्र प्रताप सिंह सध्या आपल्या भागात चर्चेत आहे. यामागील कारण म्हणजे त्यांची नवीन तंत्रज्ञानाची शेती. सध्या तो 60 एकर जागेवर शेती करीत आहे. ते एक डझनपेक्षा जास्त पिके घेत आहेत.

हे वर्षाकाठी एक कोटी रुपये कमवत आहेत. 35 वर्षीय अमरेंद्र सध्या एका सरकारी शाळेत शिक्षक होता. त्यांनी लीव विदाउट पे राजा घेतली आहे. त्यांनी केवळ शेतीसाठी रजा घेतली आहे. ते म्हणतात, ‘माझ्या खेड्यातील लोक शेतीला कंटाळले होते, प्रत्येकजण शेतीपासून पळून जात होता.

माझे भाऊ गहू, ऊस यासारखी पारंपरिक पिके घेत असत. त्यात कामे फारच कमी होती आणि पैसेही उशिरा मिळायचे. ते म्हणतात, 2014 मध्ये मी शेती करण्याचा विचार केला आणि लखनौहून परत गावी आलो. माझ्या निर्णयाला बर्‍याच लोकांनी विरोध केला. नातेवाईकांनी सांगितले की आपण पायावर कुर्हाड मारून घेत आहेत.

प्रत्येकाला शेती सोडून नोकरीवर जाण्याची इच्छा आहे आणि आपण सरकारी नोकरी सोडून शेतीत येऊ इच्छिता. यात काही तथ्य नाही. ‘ अमरेंद्र म्हणतात की आता मी जे काही करायचे आहे ते शेती कारेन हे मी ठरवले होते. मी शेतीबद्दल गूगल व यूट्यूब वर थोडे संशोधन केले. मग केळी लागवडीची कल्पना आली.

जे शेतकरी यापूर्वी लागवड करीत होते त्यांकडे जाऊन त्याविषयी माहिती गोळा केली. शेतीचे बारकावे समजून घेतले. यानंतर दोन एकर जागेवर मी केळीची लागवड सुरू केली. पहिल्या वर्षाचा प्रतिसाद चांगला होता. पुढच्या वर्षापासून शेतीची व्याप्ती वाढली. केळीबरोबरच इतर फळे आणि भाज्या वाढू लागल्या.

हवामानामुळे बर्‍याच वेळा पीक नष्ट होते असे अमरेंद्र यांचे म्हणणे आहे. हे टाळण्यासाठी आम्ही पर्यायी योजना तयार केली. आम्ही एक पीक सोबत दुसर्‍या पिकाची लागवड करतो. केळीबरोबर हळद किंवा मशरूम लावतो, जेणेकरून एक पीक खराब झाले तरी दुसर्‍याने त्या नुकसानीची भरपाई होते.

सुरुवातीला आम्ही स्वतः मार्केटला जायचो आणि भाज्या आणि फळे विकत असू. हळूहळू लोकांना आमच्याबद्दल कळू लागले, म्हणून आता लोक स्वतःच आमच्या शेतात येतात. येथून लखनौ, वाराणसी, दिल्ली यासारख्या शहरात माल जातो. अमरेंद्र सध्या 60 एकर जागेवर शेती करीत आहेत.

यापैकी 30 एकर पारंपारिक पिक आणि उर्वरित 30 एकरात केळी, खरबूज, मशरूम, खरबूज, हळद, स्ट्रॉबेरी आणि काकडी यांचा समावेश आहे. 35 लोक त्यांच्याबरोबर काम करतात. यातून अनेक शेतकरी अमरेंद्रकडून शेती शिकत आहेत. ते म्हणतात की आम्ही परवाना घेतला आहे.

आता फूड प्रोसेसिंग आणि जूसही बनवणार आहोत. यावर कामही सुरू झाले आहे. काही दिवसानंतर आमची उत्पादने ऑनलाईन प्लॅटफॉर्मवर उपलब्ध होतील.

अमरेंद्र म्हणतात की नवीन तंत्रज्ञानाने शेती केली तर त्यात बरेच स्कोप आहे. केवळ पारंपारिक शेतीवर अवलंबून राहू शकत नाही. त्यांनी शेतीसाठी नवीन तंत्रज्ञान स्वीकारलेले नाही, केवळ गुगल आणि यूट्यूबवर ते शेतीबद्दल नवीन गोष्टी शिकत आहेत. आता ते बरेच काही शिकले आहे. ते जिल्ह्यातील इतर शेतकर्‍यांना शेती शिकवत आहेत.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button