Money

ड्रायव्हिंग करताना कारचे ब्रेक फेल झाल्यास काय करावे ? वाचा सविस्तर…

अहमदनगर Live24 टीम, 28 नोव्हेंबर 2020 :- कार चालविताना मन एकाग्र असणे खूप महत्वाचे आहे. मन सक्रिय असण्यामुळे आपण बर्‍याच वेळा अशा परिस्थितीतून बाहेर पडतो जे एखाद्या अपघातास कारणीभूत ठरू शकते. कधीकधी ड्रायव्हिंग दरम्यान ब्रेक फेल होतात. अशी परिस्थिती अगदी भीतीदायक असते परंतु अशा परिस्थितीत मन शांत राहणे फार महत्वाचे आहे.

कारण या परिस्थितीत थंड राहणारे लोक मोठ्या दुर्घटनेपासून वाचतात. येथे आम्ही आपल्याला सांगणार आहोत की कार ब्रेक फेल झाल्यास काय करावे आणि काय करू नये. तथापि, या परिस्थितीत संयम दर्शविणे सर्वात महत्वाचे आहे. चला जाणून घेऊयात –

प्रथम ब्रेक फेल होण्याचे कारण काय आहे ते जाणून घ्या :- यात दोन प्रमुख कारणे आहेत. पहिले कारण म्हणजे ब्रेक फ्लूड ऑइल लीक होणे. त्याच वेळी, दुसरे कारण म्हणजे ब्रेक मास्टर काम करत नाही. जेव्हा जेव्हा ड्रायव्हिंग दरम्यान कारचे ब्रेक पॅडल दाबतो तेव्हा ब्रेक फ्लुइड हायड्रॉलिक प्रेशर तयार करतो, जो टायरमधील ब्रेक पॅडवर जातो. ज्या कारमध्ये डिस्क ब्रेक असतात, ब्रेक पॅड डिस्कच्या दोन्ही बाजूंच्या पॅडसह डिस्कवर दबाव निर्माण करतात, ज्यामुळे चाक फिरण्याचे थांबते. त्याच वेळी, ड्रम ब्रेक असलेल्या कारमधील ब्रेक पॅड, चाकांवर दबाव टाकून कार थांबवतात.

 कारचे ब्रेक फेल झाल्यास काय करावे?

– एक्सीलेटर आणि क्लच दाबू नका: कार ब्रेक फेल झाल्यास प्रथम एक्सीलेटर वरून पाय काढा. तसेच, क्लच दाबू नका. क्लच दाबल्याने गाडी अगदी स्मूथ होते.

– गीअर बदला: गीअर बदलणे हे दुसरे कार्य आहे. आपल्याला आपली कार पहिल्या गिअरवर घ्यावी लागेल. गीअर बदलताना आपल्याला क्लच दाबण्याची आवश्यकता नाही. कार पहिल्या गीअरवर येताच इंजिन लोड होईल आणि वेग कमी होण्यास सुरवात होईल.

– ब्रेक पेडल वारंवार दाबा: ब्रेक फेल झाल्यानंतरही ब्रेक पेडलला वारंवार दाबून ठेवा. कधीकधी ब्रेक अडकतात, जर असे झाले तर ते पुन्हा कार्य करण्यास सुरवात करतात. हॉर्न वाजवा, लाईट चालू करा: आपल्या समोर धावणाऱ्या गाड्यांना इशारा देण्यासाठी वारंवार हॉर्न वाजवा. कारचे हेडलॅम्प चालू करा. तसेच, इमरजेंसी लाइट ऑन करा.

– एसी चालू करा, काच खाली करा: कारचे एसी चालू करा. तसेच, कारमधील सर्व ग्लास खाली करा. हे कारच्या बाहेरील हवा आत आणेल, ज्यामुळे गाडीचा वेग कमी होईल.

– हँडब्रेक हळू हळू खेचा: आता सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे हँडब्रेक खेचणे, परंतु लक्षात ठेवा की ते हळू हळू खेचले जावे लागेल. हँडब्रेक जसजसा वाढत जाईल तसतसा वेग कमी होण्यास सुरवात होईल.

– मोकळ्या जागेवर गाडी घेऊन जा: यावेळी शेतात किंवा चिखल वा वाळू असलेली कोणतीही जागा आपल्या आसपास रिक्त जागा आहे का हे देखील आपल्याला पाहावे लागेल. परंतु या सर्व जागा रस्त्याच्या समांतर असणे आवश्यक आहे, अन्यथा कार पलटी होईल.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button