SpacialWorld

जबरदस्त ! जाणून घ्या ‘ह्या’ बुलेट ट्रेनविषयी; स्पीड वाचून येईल चक्कर

अहमदनगर Live24 टीम, 30 नोव्हेंबर 2020 :- आपला देश आता बुलेट ट्रेन चालवण्याची तयारी करत आहे. जगातील पहिली बुलेट ट्रेन 1964 मध्येच जपानमध्ये चालविली गेली. जपानकडूनच बुलेट ट्रेन चालविण्यास आपण मदत घेत आहोत. म्हणजेच तीच शिंकेनसेन () हाय स्पीड ट्रेन भारतात धावेल जी जपानमध्ये धावत आहे. बुलेट ट्रेनचा जास्तीत जास्त वेग ताशी 350 किलोमीटर असेल. येथे आपण जगात धावणाऱ्या इतर काही जलद बुलेट ट्रेनबद्दल जाणून घेऊयात. 

शांघाय मैग्लेव

जपानने जरी प्रथम बुलेट ट्रेन चालविली असेल, परंतु सध्या जगातील सर्वात वेगवान बुलेट ट्रेन चालवण्याचा विक्रम चीनशी जोडला गेला आहे. त्यांची बुलेट ट्रेन शांघाय मॅग्लेव्ह म्हणून ओळखली जाते. शांघायमध्ये धावणाऱ्या या ट्रेनची कमाल वेग ताशी 430 किमी आहे.

सध्या जगात यापेक्षा वेगवान कोणतीही बुलेट ट्रेन चालत नाही. एप्रिल 2004 मध्ये मॅग्लेव्हने कमर्शियल ऑपरेशन सुरू केले. त्याची ट्रेन सीमेंस आणि थायसेनक्रुप यांच्या संयुक्त विद्यमाने तयार केली होती.

हार्मनी CRH 380A  

जगातील दुसरी सर्वाधिक वेगवान बुलेट ट्रेनही चीनमध्ये धावते. हार्मनी सीआरएच 380 ए नावाच्या या बुलेट ट्रेनची कमाल वेग 380 किमी प्रतितास आहे. परंतु डिसेंबर 2010 मध्ये झालेल्या चाचणी दरम्यान, त्यास 486.1 किमी प्रतितास वेगाने धावण्याची नोंद आहे. बीजिंग ते शांघायकडे धावणाऱ्या या बुलेट ट्रेनचे कमर्शियल ऑपरेशन ऑक्टोबर 2010 मध्ये झाले.

एजीवी इटालो

एजीव्ही इटालो ही एजीवी सीरीजची पहली ट्रेन एप्रिल 1012 मध्ये सुरू होणारी पहिली ट्रेन आहे. त्याचा कमाल वेग ताशी 360 किमी आहे. युरोपची सर्वात आधुनिक ट्रेन म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या या ट्रेनने एप्रिल 2007 मध्ये ताशी 574.8 किमीचा विक्रम मोडला. हे एल्सटॉम यांनी बनवले आहे. सध्या ही ट्रेन इटलीच्या नापोली-रोमा-फिरेंज़े-बोलोग्ना-मिलानो कॉरिडोरवर धावते.

सीमेंस वेलारो ई/एवीएस  

स्पेनमधील एव्हीई एस 103 एव्हीई एस 103 म्हणून ओळखले जाणारे वेलारो ई ही जगातील सर्वात वेगवान सीरिज प्रोडक्शनचे हाय-स्पीड ट्रेन आहे. स्पेनमधील चाचण्या दरम्यान त्याने सुमारे 400 किमी प्रतितास वेगाने वेगही मिळविला होता. त्याचा ऑपरेशन वेग ताशी 350 किलोमीटर आहे. स्पेनच्या अधिकृत रेल्वे रेनेफेद्वारा या गाडीला ऑर्डर देण्यात आले होते आणि ती बार्सिलोना-मैड्रिड लाइनवर धावते.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button