Best Sellers in Electronics
IndiaPolitics

पिकांच्या निरोपयोगी ‘पराली’ पासून ‘त्याने’ कमावले करोड़ो रुपये; मोदींनीही केली तारीफ

अहमदनगर Live24 टीम, 01 डिसेंबर 2020 :- तुम्ही ‘पराली’ हा शब्द बर्याच वेळा ऐकला असेल. पंजाब आणि हरियाणामधील शेतकरी दरवर्षी शेतात ‘पराली’ जाळतात. त्यामुळे दिल्लीसह आसपासच्या शहरांमध्ये प्रदूषण मोठ्या प्रमाणात वाढते. यावर्षीही हे शेतात जाळल्याने खूप प्रदूषण दिल्लीमध्ये झाले होते. ‘पराली’चे हे प्रकरण सर्वोच्च न्यायालयात पोहोचले आहे.

परंतु अद्याप कोणताही तोडगा यावर सापडलेला नाही. पण आता हरियाणाच्या एका शेतकऱ्याने याच ‘पराली’पासून कोट्यवधी रुपये कमावले. चला या शेतकर्याची कहाणी जाणून घेऊया. नवीन विचारांसह ऑस्ट्रेलियाहून परत आले हरियाणाच्या फर्शमाजरा येथील वीरेंद्र यादव ऑस्ट्रेलियामधून परतला आहे. ते प्रोग्रेसिव शेतीला प्रोत्साहन देत आहेत. या भागात त्याने ‘पराली’ संदर्भात एक मार्ग शोधला. वीरेंद्राने स्ट्रॉ बेलर मशीन विकत घेतली.

त्यांच्या कृषी विभागानेही हे मशीन खरेदी करण्यास मदत केली. त्याने परालीचे गट्ठे तयार करून अॅग्रो एनर्जी प्लांटला विकले. पीएम मोदी यांनी कौतुक केले वीरेंद्रची कहाणी इतर कुणी नव्हे तर पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी त्यांच्या खास रेडिओ कार्यक्रमात मन की बात मध्ये सांगितली आहे. 29 नोव्हेंबरला त्यांनी मन की बात या 71 व्या एपिसोडमध्ये वीरेंद्रची संपूर्ण कहाणी सांगितली.

पंतप्रधान म्हणाले की वीरेंद्र ऑस्ट्रेलियात राहत होता आणि 2 वर्षांपूर्वी हरियाणामधील कैशालला परत आला होता. त्याने ‘पराली’साठी चांगला मार्ग शोधला आहे. पीएम मोदींनी वीरेंद्रच्या कमाईचा उल्लेखही केला. पराली पासून किती कमाई केली? त्याने अवघ्या 2 वर्षात दीड कोटी रुपयांचा व्यवसाय केला आहे. चांगली गोष्ट म्हणजे यापैकी सुमारे 50 लाख रुपये त्यांचा नफा आहे. म्हणजेच, 2 वर्षांत त्यांनी निरुपयोगी मानल्या जाणार्या वस्तूपासून 50 लाख रुपयांचा नफा केला आहे.

वीरेंद्र इतर शेतकर्यांकडूनही ‘पराली’ काढून घेतो आणि त्यांनाही या नफ्यातील हिस्सा देतो. पीएम मोदी यांनी शेतीचा अभ्यास करणाऱ्या विद्यार्थ्यांना आधुनिक शेतीबाबत शेतकऱ्यांना जागरूक करण्याचे आवाहन केले आहे. ‘ पराली ‘ म्हणजे काय ? पिकाची कापणी झाली की त्यातील काही भाग शिल्लक राहतो. त्यांची मुळे जमिनीत असतात. शेतकरी पिकाचा फक्त वरचा भाग कापतात, उर्वरित निरुपयोगी भाग पुढच्या पिकासाठी शेत रिकामे करण्यासाठी जाळून टाकला जातो. त्या निरुपयोगी भागालाच ‘ पराली ‘ असे म्हणतात.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button