IndiaMoney

प्रेरणादायी ! अमेरिकेमधील नोकरी सोडून पत्नीसोबत भारतात सुरु केला ‘हा’ व्यवसाय ; आता वर्षाला कमावतोय दीड कोटी

अहमदनगर Live24 टीम, 01 डिसेंबर 2020 :- सत्या आणि ज्योती अमेरिकेत राहत होते. सत्या तेथील ई-कॉमर्स क्षेत्रात कार्यरत होता. त्याची पत्नी ज्योतीही नोकरीवर होती. काही वर्षांनंतर दोघेही भारतात परतले. त्याचा स्वत: चा खाद्य व्यवसाय सुरू करण्याचा मानस होता.

हॉटेल किंवा रेस्टॉरंटपासून सुरू करण्याऐवजी दोघांनी फूड ट्रकने सुरुवात केली. आज त्यांच्याकडे तीन फूड ट्रक आहेत. वार्षिक उलाढाल दीड कोटींवर पोहोचली आहे. तसेच वीस लोकांना नोकर्‍या दिल्या आहेत.

यूएसला मास्टर्स करायला गेले, तेथेच पैशाचे मूल्य शिकले

सत्या म्हणतात- मी इंजिनीअरिंगनंतर मास्टर करण्यासाठी अमेरिकेत गेलो होतो. अभ्यासाच्या खर्चासाठी काही कर्ज घेतले होते. कर्जाची परतफेड करण्यासाठी मी अर्धवेळ नोकरी केली. अमेरिकेत आपली सर्व कामे स्वतः करावी लागतात. तेथे पालक किंवा नातेवाईकही नाहीत. ही एकमेव गोष्ट आहे ज्याद्वारे आपण जीवन काय आहे ते समजतो. पैशाचे मूल्य समजते.

अभ्यासासह अर्धवेळ नोकरी करत असताना मी हे सर्व शिकत होतो. त्यानंतर ई-कॉमर्स क्षेत्रात काम करण्यास सुरुवात केली. तिथे ज्योतीची भेट झाली आणि 2008 मध्ये आमचे लग्न झाले. आम्ही लग्नानंतर भारतात परतलो. ज्योतीचे वडील बिजनेसमन आहेत. ते लॉजिस्टिक्स क्षेत्रात काम करतात, म्हणून ज्योतीला ट्रांसपोर्ट, बस-ट्रकची चांगली माहिती होती.

सत्या म्हणाले कि, 2012 मध्ये आम्ही प्रयोग म्हणून पहिला फूड ट्रक सुरू केला. सेकंड हँड ट्रक घेतला. आतून त्याला बनवले. वर्तमानपत्रात जाहिराती देऊन चांगला शेफ शोधून काम करण्यास सुरवात केली. ओखल्या मधेच फूड ट्रक लावला. त्यात दक्षिण साउथ इंडियन फूड ठेवले गेले.

आमचा व्यवसाय पहिल्या दिवसापासूनच चांगला सुरू झाला. ज्या ठिकाणी आम्ही ट्रक ठेवला तेथे बहुतेक कार्यालये होती. लोक खायला प्यायला येत असत. परंतु दोन महिन्यांनंतर व्यवसाय पूर्णपणे कमी झाला. काही कार्यालये बंद झाली तर काही लोकांनी नोकर्‍या सोडल्या होत्या.

व्यवसाय घसरल्यानंतर नवीन ग्राहक कसे जोडावेत हे आम्हाला समजू शकले नाही. त्या काळात मी नोकरी करत होतो, तर ज्योती नोकरी सोडून पूर्णवेळ व्यवसायावर लक्ष केंद्रित करत होती. आमचे गुरू एस.एल. गणपती यांनी सल्ला दिला, ‘तुमच्याकडे काही हॉटेल किंवा रेस्टॉरंट नाही.

आपल्याकडे फूड ट्रक आहे. जर ग्राहक तुमच्याकडे येत नाहीत तर तुम्ही ग्राहकांच्याकडे जा. ‘ त्यांच्या सल्ल्यानंतर आम्ही फूड ट्रकघेऊन रविवारी त्यांच्याच अपार्टमेंटमध्ये पोहोचलो. आमच्या सर्व वस्तू तीन तासांत विकल्या गेल्या.

आता आम्हाला समजले की लोकांना आमच्या उत्पादनाशी कसे जोडायचे. आम्ही बरीच रणनीतीही अवलंबली. मी त्यांचा येथे खुलासा करू इच्छित नाही. आम्ही आमच्या फूड ट्रकमधून घरपोहोच चवदार भोजन देत होतो.

यात रवा डोसा, टोमॅटो कांदा उत्तपा, मेदुवडा, फिल्टर कॉफी, मालाबार पराठा अशा वस्तूंचा समावेश होता. दिल्लीत असे पदार्थ सहजासहजी मिळत नाही. आणि आमचे पदार्थ विशेष होते कारण आम्ही स्वतः दक्षिण भारतीय आहोत.

सत्या यांनी सांगितले की, आमचा व्यवसाय 2012 ते 2014 पर्यंत चांगला चालला. यात घरचेही सहभागी झाले होते. 2014 मध्ये मी ही नोकरी सोडली, कारण व्यवसाय वाढीसाठी अधिक वेळ देणे आवश्यक होते. 2014 मध्ये आम्ही आणखी एक फूड ट्रक विकत घेतला. आता आमच्याकडे दोन वाहने होती.

आम्ही व्यवसायासाठी नवीन क्षेत्र देखील शोधले. उदाहरणार्थ, दिल्लीतील केटरर्स मोठ्या पार्टीकडून ऑर्डर घेत होते, परंतु लहान पार्टीकडून कोणीही ऑर्डर घेत नाही. आम्ही सुमारे 30 लोकांच्या छोट्या पार्टीसह ऑर्डर घेणे देखील सुरू केले. यामुळे आमचा ग्राहकबेस वाढला आणि मिळकतही वाढली. हळू हळू त्यांनी विवाहसोहळ्यांमध्ये आणि कॉर्पोरेट्समध्ये सेवा देण्यास सुरुवात केली.

आता आमच्याकडे तीन फूड ट्रक आहेत. आम्ही 20 लोकांना रोजगार देत आहोत. गुडगाव तसेच दिल्लीला सेवा देत आहे. आम्ही लवकरच आपले काम नोएडामध्ये पोहोचवणार आहोत. गेल्या आर्थिक वर्षात उलाढाल दीड कोटींवर पोचली. लॉकडाउनमध्ये जेव्हा लोकांना बाहेर खाण्याची भीती वाटत होती, तेव्हा आम्ही स्नॅक ऑर्डर घ्यायला सुरवात केली. ते पॅकिंगद्वारे वितरित केले गेले.

सत्या म्हणाले- ज्यांना व्यवसायात उतरायचे आहे त्यांनी लक्षात ठेवा की सुरुवातीला बर्‍याच वेळा यश मिळत नाही. घाबरू नका आणि काम करणे थांबवू नका. त्याऐवजी आपण जो विचार केला आहे त्याच्या मागे धावा. तुम्हाला नक्कीच यश मिळेल.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button