IndiaMoney

इन्कमटॅक्स वाचवायचाय ? आई-वडिलांची आणि पत्नीची ‘अशी ‘ घ्या मदत , खूप वाचेल पैसा

अहमदनगर Live24 टीम, 02 डिसेंबर 2020 :- आपण इन्कम टॅक्स भरत असल्यास आपल्यासाठी हि बातमी महत्वाची आहे. टॅक्स भरताना आपण विविध मार्गाने तो कसा कमी होईल याचा प्रयत्न करतो. यामध्ये आपले कुटुंब आपल्याला कर वाचविण्यात मदत करू शकतात. विविध पर्याय आहेत त्याद्वारे आपण टॅक्स कमी करू शकतो. जाणून घेऊयात ते मार्ग 

आई – वडील आपला  कर कसा वाचवू शकतात

बचत ठेव 

जर आपले पालक नॉन-टॅक्सबल किंवा लोअर टॅक्स ब्रॅकेटमध्ये येत असतील तर आपण त्यांना गिफ्ट देऊन त्यांच्या नावावर गुंतवणूक करू शकता. जवळच्या नातेवाईकांना भेट म्हणून दिलेली पैशांची बचतवर कर आकारला जात नाही.

या निधीची गुंतवणूक ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना, पोस्ट ऑफिस किंवा इतर कर बचत योजनांमध्ये केली जाऊ शकते. आई वडिलांच्या नावावर अशी बचत योजना काढून आपण आपला कर वाचवू शकता.

पालकांना घर भाडे द्या 

जर आपण नोकरी करत असाल परंतु आई वडिलांसोबत राहत असाल तर आपण त्यांना घर भाडे देऊ शकता आणि एचआरए मध्ये सूट मागू शकता. जर पालक नॉन-टॅक्सबल किंवा लोअर टॅक्स ब्रॅकेटमध्ये येत आल्यास याचा फायदा होईल.

या रक्कमेवर कर आकारला जाईल परंतु ते कलम 24 अंतर्गत दुरुस्ती व देखभालीसाठी 30% सूट मिळू शकतात. जर भाड्याची रक्कम वार्षिक एक लाखापेक्षा जास्त असेल तर त्यांचा पॅन नंबर देखील सामायिक करावा लागेल. याचा परिणाम कलम 10 (13 ए) अंतर्गत कमीतकमी तीन प्रकारची बचत होईल.

हेल्थ इंश्योरेंस घ्या

जर आपण 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या पालकांसाठी आरोग्य विमा खरेदी केला असेल तर आपण भरलेल्या प्रीमियमवर 50 हजार रुपयांपर्यंतच्या करात सूट मागू शकता. 60 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या पालकांसाठी ही रक्कम 25000 रुपये आहे. अशा प्रकारे तुम्ही कलम 80 डी अंतर्गत 25 ते 50 हजार रुपये वाचवू शकता.

आपल्याला आपल्या पत्नीकडून कसा फायदा मिळेल

घर कर्ज

जर पती-पत्नीने घरासाठी कर्ज घेतले असेल आणि त्यामध्ये ते राहत असतील तर ते दोघेही व्याज आणि भरलेल्या व्याजात कर सूट मागू शकतात. अशा प्रकारे कलम 80 सी (प्रिन्सिपल) आणि 24 (व्याज) अंतर्गत 7 लाख रुपयांपर्यंतची बचत करता येईल. हे कर्जाच्या रकमेवर अवलंबून असते.

बायकोला कर्ज द्या

जर आपण आपल्या पत्नीला पैसे गिफ्ट केले आणि त्याची गुंतवणूक केली तर ते आपल्या उत्पन्नाशी जोडले जाईल आणि कर आकारला जाईल. त्याऐवजी आपण पत्नीला परवडणार्‍या व्याजातून कर्ज देऊ शकता. तथापि, आपल्या उत्पन्नामध्ये हे व्याज जोडले जाईल आणि कर आकारला जाईल. परंतु जर आपली पत्नी हे पैसे जास्त व्याज देणाऱ्या ठिकाणी हे पैसे गुंतवलं तर आपला फायदा होईल.

समजा जर तुम्ही तुमच्या पत्नीला 2 लाख रुपयांचे कर्ज 6% व्याजदराने दिले असेल आणि तिने ते 10 टक्के परतावा देणाऱ्या इक्विटी म्युच्युअल फंडामध्ये ती रक्कम गुंतवली असेल तर वर्षाकाठी 1 लाख रुपयांपेक्षा कमी भांडवलावर कोणताही कर आकारला जाणार नाही.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button