Best Sellers in Electronics
IndiaMoney

भारत सरकारकडून कमाईची उत्तम संधी; जाणून घ्या महत्वाच्या गोष्टी

अहमदनगर Live24 टीम, 03 डिसेंबर 2020 :- फ्लोटिंग रेट सेव्हिंग बॉन्ड्स (एफएएसबी) 2020 करपात्र योजनेस भारत सरकारने 26 जून 2020 रोजी सुरुवात केली. या बॉन्ड्सनी 7.75 टक्केवाल्या करपात्र सेविंग्स बॉन्ड्सची जागा घेतली, जे 28 मे, 2020पासून बंद करण्यात आली आहेत. 1 जुलैपासून या बाँडमधील गुंतवणूक सुरू झाली आहे.

या बाँडचा मॅच्युरिटी कालावधी 7 वर्षांचा आहे. घसरलेल्या व्याजदराच्या दरम्यान गुंतवणूकीसाठी हा एक चांगला पर्याय असू शकतो. जर आपण नवीन वर्षात गुंतवणूकीचा चांगला पर्याय शोधत असाल तर हे बॉन्ड्स गुंतवणुकीसाठी योग्य असतील. चला या बाँड्सशी संबंधित आवश्यक गोष्टी जाणून घेऊया.

कोण गुंतवणूक करू शकेल

कोणताही भारतीय नागरिक, अल्पवयीन किंवा एचयूएफ म्हणजेच हिंदू युनायटेड फॅमिली (एनआरआय वगळता) या योजनेत गुंतवणूक करू शकतात. नॉमिनी आणि ते रद्द करणे या दोन्ही सुविधा यात सरकारी सिक्युरिटीज ऍक्ट , 2006 अंतर्गत उपलब्ध आहेत.

कालावधी किती आहे ?

या बाँडचा मॅच्युरिटी कालावधी 7 वर्षे असेल. तथापि, ज्येष्ठ नागरिकांना मुदतीआधी पैसे काढण्याची सुविधा दिली जाईल. 60 ते 70 वयोगटातील वयोवृद्ध लोक वेळेच्या आधी किंवा सहा वर्षांनंतर बॉन्डमधून पैसे काढू शकतात. 70 ते 80 वयोगटातील ज्येष्ठ नागरिकांसाठी हा कालावधी पाच वर्षे आहे. 80 वर्षांपेक्षा जास्त वयासाठी 4 वर्षे पूर्ण करून गुंतवणूक मागे घेण्याची सुविधा आहे.

किमान आणि जास्तीत जास्त गुंतवणूक मर्यादा

या बॉन्ड्समधील किमान गुंतवणूकीची रक्कम एक हजार रुपये आहे. त्यानंतर आपण रू . 1000 च्या गुणकामध्ये तुम्हाला पाहिजे तेवढी गुंतवणूक करू शकता. या बाँडमध्ये जास्तीत जास्त गुंतवणूकीची मर्यादा नाही.

व्याज दर

मागील बाँडचा निश्चित व्याज दर 7.75 टक्के होता. परंतु राष्ट्रीय बचत पत्र वर (एनएससी) यांना या बाँडवर 35 बेसिस पॉईंट अधिक परतावा मिळेल. म्हणजेच या बाँडवरील रिटर्न स्थिर नसतो. म्हणूनच त्यांचे नाव फ्लोटिंग असे आहे. सध्या पंचवार्षिक एनएससीवर 6.80 टक्के परतावा दिला जात आहे. म्हणजेच या बाँडवर 7.15% रिटर्न रेट आहे.

बाँडवरील व्याज प्रति वर्ष व्याज 1 जानेवारी आणि 1 जुलैला अर्धवार्षिक व्याज दिले जाते. परंतु हे लक्षात ठेवा की या बाँडवर मिळणाऱ्या व्याजावर कर आकारला जातो. हे आपल्या उत्पन्नाचा भाग किंवा इतर उत्पन्नाचा भाग म्हणून मोजले जाऊ शकते आणि त्याचप्रमाणे आपल्या टॅक्स ब्रॅकेटनुसार कर आकारला जातो. सध्या या बाँडवरील 7.15% रिटर्न हा एफडीवरील 5.5% रिटर्न पेक्षा अधिक उत्तम आहे.

गुंतवणूक कशी करावी ?

देशातील सर्वात मोठी बँक एसबीआय सहित ऍक्सिस बँक, एचडीएफसी बँक, आयसीआयसीआय बँक आणि आयडीबीआय बँक यासारख्या सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांच्या आणि खासगी बँकांच्या शाखांमध्ये आपण आवेदन फॉर्म प्राप्त करू शकता आणि आवश्यक केवायसी कागदपत्रांसह अर्ज करू शकता.

आपण रोख (फक्त 20000 रुपयांपर्यंत) / ड्राफ्ट / चेक किंवा एनईएफटी किंवा आरटीजीएस सारख्या कोणत्याही ऑनलाइन मोडद्वारे या बाँड्सची सदस्यता घेऊ शकता. लक्षात ठेवा की हे बाँड्स केवळ डिजिटल स्वरूपात प्रदान केले जातील आणि रिसीविंग ऑफिसमध्ये बाँड लेजर अकाऊंट नावाच्या खात्यात आपल्या क्रेडिटमध्ये ठेवले जातील.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button