Best Sellers in Electronics
Corona Virus Marathi News

मोठी बातमी : ख्रिसमसच्या आधीच येणार कोरोना लस : ‘ह्या’ लशीला मिळाली मान्यता

अहमदनगर Live24 टीम, 04 डिसेंबर 2020 :- ब्रिटन जगातला पहिलाच देश बनला आहे ज्याने तीन चाचण्या घेतल्या गेलेल्या कोरोना लसीला मान्यता दिली आहे. अमेरिकन फार्मा कंपनी फायझर आणि जर्मन कंपनी बायोनोटॅकच्या संयुक्त कोरोना लसीला बुधवारी मान्यता देण्यात आली. अशी अपेक्षा आहे की ब्रिटीश लोक पुढच्या आठवड्यात म्हणजेच ख्रिसमसच्या आधीपासून 8 लाख डोसची लसीकरण करण्यास सुरवात करतील.

फायझर ही जगातील पहिली कोरोना लस का आहे?

सध्या जगात एकूण 212 लसी कार्यरत आहेत. फेज -1 चाचणीपूर्वीच चीनने यापूर्वी चार लशींना मान्यता दिली होती आणि फेज-3 चाचणीपूर्वी रशियाने दोन लशींना आधीच मान्यता दिली होती. दोन्ही देशांमध्ये लसीकरण देखील सुरू झाले आहे, परंतु तीन टप्प्यांच्या चाचणीनंतरची आतापर्यंत जगात कोणतीही लस मंजूर झालेली नाही. यामुळे, फायजर ही तीन चाचण्यांनंतर सरकारकडून मंजूर होणारी पहिली लस असेल.

फायझरची लस 95% प्रभावी असल्याचे सिद्ध झाले

फायझर आणि बायोएनटेकची संयुक्त कोरोना लसीची फेज 3 ची चाचणी 95% प्रभावी असल्याचे सिद्ध झाले. बुधवारी मंजुरी देण्यापूर्वी ब्रिटनच्या मेडिसिन्स अँड हेल्थकेअर प्रॉडक्ट्स नियामक एजन्सीने सुरक्षिततेशी कोणतीही तडजोड न करता शक्य तितक्या कमी कालावधीत फायझर लस मंजूर करील असे सांगितले.

50 रूग्णालयात लसीकरण सुरू होईल

यूकेने एकूण 40 दशलक्ष डोसचे ऑर्डर दिले आहेत. देशातील 2 कोटी लोकांना हे पुरेसे आहे. 21 दिवसात एका व्यक्तीस दोन डोस दिले जातील. दुसरा डोस बूस्टर असेल. पुढील आठवड्यापर्यंत 10 दशलक्ष डोस दिले जातील. 8 लाख डोससह 50 रुग्णालयांमध्ये लसीकरण सुरू होईल.

10 महिन्यांत लस संकल्पनेतून वास्तविकतेकडे येईल

सामान्यत: संशोधनातून विकासासाठी आणि कोणत्याही लसीला मान्यता मिळण्यासाठी 10 वर्षांचा कालावधीहे लागू शकतो. परंतु केवळ 10 महिन्यांत प्रत्यक्षात  पोहोचणारी फाइजर ही पहिली लस असेल.

फायझरने अमेरिकेतही अर्ज केला आहे

फायझरने अमेरिकेत मंजुरीसाठी एफडीएकडे देखील अर्ज केला आहे. आतापर्यंत फाइजर-बायोनोटेक, मोडर्ना, रशियाच्या स्पुतनिक व्ही आणि ऑक्सफोर्ड युनिव्हर्सिटी-अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका लस फेज 3 चा निकाल लागला आहे. सात वेगवेगळ्या उत्पादकांकडून 40 दशलक्ष लस खरेदी करण्याचे यूकेने मान्य केले आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button