IndiaMoney

चीनने भारतापुढे पसरले हात; तीस वर्षांत प्रथमच भारताकडून खरेदी करणार ‘हे’

अहमदनगर Live24 टीम, 04 डिसेंबर 2020 :- गेल्या तीन दशकांत चीनने प्रथमच भारताकडून तांदूळ खरेदी सुरू केली आहे. भारतीय उद्योग अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, कडक पुरवठा आणि भारताकडून जबरदस्त सवलतीच्या ऑफरवर तांदूळ मिळाल्यामुळे चीनने ही खरेदी सुरू केली आहे.

भारत जगभरात तांदळाची सर्वाधिक निर्यात करणारा देश आहे आणि चीन सर्वात मोठा आयातदार आहे. चीन दरवर्षी 40 लाख टन तांदूळ आयात करतो.

सीमा विवाद असूनही तांदूळ निर्यात होईल

चीनचा हा निर्णय अशा वेळी आला आहे जेव्हा भारत आणि चीन या दोन देशांमधील सीमा विवादांमुळे राजकीय ताणतणाव खूप जास्त आहे. राईस एक्सपोर्टर्स असोसिएशनचे अध्यक्ष बी.व्ही. कृष्णा राव यांच्या मते चीनने प्रथमच तांदूळ खरेदी केला असून या आयात केलेल्या तांदळाच्या गुणवत्तेनुसार पुढील वर्षी त्यांची खरेदी वाढू शकते.

भारतातून स्वस्त तांदूळ खरेदी करेल

डिसेंबर ते फेब्रुवारीदरम्यान चीनमधून भारतीय व्यापाऱ्यांना 1 लाख टन तुटलेला तांदूळ निर्यात करण्याचे आदेश प्राप्त झाले आहेत. उद्योग अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार हे तांदूळ प्रति टन 300 डॉलर (22,132.60 रुपये) दराने चीनला निर्यात केले जाईल.

आतापर्यंत चीन थायलंड, व्हिएतनाम, म्यानमार आणि पाकिस्तान येथून तांदूळ खरेदी करीत आहे. भारतीय भात व्यापार अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार सध्या या देशांकडे निर्यातीसाठी तांदूळ मर्यादित आहेत आणि त्यांचे भावही भारतीय तांदळाच्या तुलनेत सुमारे 30 डॉलर (2,212.85 रुपये) जास्त आहेत.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button