Best Sellers in Electronics
HealthIndia

मध वापरताय ? सावधान ! डाबर, बैद्यनाथ यांसह ‘हे’सर्व मोठे ब्रँड मधात करतायेत ‘ह्याची’ भेसळ

अहमदनगर Live24 टीम, 04 डिसेंबर 2020 :- जर आपण मध वापरत असाल तर आपण सावध असणे आवश्यक आहे. कारण 13 सुप्रसिद्ध ब्रँडमधील मध शुद्धतेच्या बाबतीत अपयशी ठरले आहे. सेंटर फॉर सायन्स अँड एनवायरनमेंट (सीएसई) ने केलेल्या तपासणीत 77% मध शुद्धीमध्ये भेसळ असल्याचे आढळले आहे. त्यात साखरही मिश्रित केली गेली आहे.

लहान आणि मोठ्या ब्रँडचा समावेश  

सीएसईने केलेल्या तपासणीत,टॉप आणि छोटे असे मिळून एकूण 13 ब्रँड आहेत. त्याच्या तपासणीत असे दिसून आले आहे की न्यूक्लियर मॅग्नेटिक रेझोनान्स स्पेक्ट्रोस्कोपी ((एनएमआर)) यांनी आंतरराष्ट्रीय पातळीवर केवळ 3 ब्रँड स्वीकारले आहेत.

साखर सिरपची मधात भेसळ असल्याचे आढळले आहे. सीएसईच्या अहवालानुसार मध संकलित केलेल्या नमुन्यांमध्ये 77 टक्के साखरेचा पाक मिसळण्याचे पुरावे सापडले आहेत.

हे ब्रँड जर्मन प्रयोगशाळेत अयशस्वी

सीएसईच्या अहवालात म्हटले आहे की डाबर, बैद्यनाथ, झंडू, एपिस हिमालयन, हितकरी यासारख्या ब्रँड्स एका जर्मन प्रयोगशाळेत मध शुद्धीकरणाची तपासणी करण्यात अपयशी ठरल्या आहेत. त्यांच्या 77 टक्के नमुन्यांमध्ये साखर सिरपचे भेसळ आढळले आहे.

22 पैकी फक्त 5 नमुने सर्व चाचण्यांमध्ये उत्तीर्ण झाले आहेत. 13 पैकी केवळ 3 ब्रँड्सने चाचण्या उत्तीर्ण केल्या आहेत ज्यात सफोला, मार्कफेड सोहना आणि नेचर्स नेक्टर यांचा समावेश आहे.

भेसळ मध्ये चीनी कनेक्शन

या तपासणीत भेसळीचे चाइनीज कनेक्शनही समोर आले आहे. अलिबाबासारखे चायनीज पोर्टल चाचणी उत्तीर्ण करू शकेल अशी सिरप विकत आहे. चिनी कंपन्या फ्रुक्टोजच्या नावाखाली ही सिरप भारतात निर्यात करतात.

मधात या सिरपमध्ये भेसळ होण्याचे संकेत मिळाले आहेत. सीएसईने म्हटले आहे की 2003 आणि 2006 मध्ये सॉफ्ट ड्रिंकच्या तपासणी दरम्यान सापडलेल्या भेसळीपेक्षा मधातील भेसळ धोकादायक आहे. ही भेसळ आपल्या आरोग्यास नुकसान करीत आहे.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button