Best Sellers in Electronics
India

महत्वाचे : शेतकऱ्यांना मिळतात ‘हे’ फायदे ; जाणून घ्या सविस्तर माहिती

अहमदनगर Live24 टीम, 04 डिसेंबर 2020 :-पंतप्रधान फसल बीमा योजना ही मोदी सरकारने शेतकर्यांसाठी सुरू केलेली एक फायदेशीर योजना आहे. या योजनेअंतर्गत, संपूर्ण पीक चक्रात शेतकऱ्यांना त्यांच्या शेतीसमोर येणाऱ्या सर्व नैसर्गिक आपत्तीविरूद्ध विमा संरक्षण मिळते.दरवर्षी देशाच्या बर्याच भागात काही ना काही संकट आल्याने शेतकर्यांचे पीक वाया जाते , ही योजना अशा कठीण वेळी शेतकऱ्यांना विमा संरक्षण पुरवते.

पीएमएफबीवाय अंतर्गत शेतकऱ्यांना अत्यंत कमी प्रीमियम भरावा लागतो. देशातील आयआरडीएआय (विमा नियामक आणि विकास प्राधिकरण) मध्ये नोंदणीकृत सर्व सामान्य विमा कंपन्या या योजनेंतर्गत पीक विमा संरक्षण देतात.सध्या, आयआरडीएआयसह पाचही सरकारी आणि 13 खासगी कंपन्या ही सुविधा पुरवतात.

प्रीमियम किती आहे ? :- नमूद केल्याप्रमाणे, पीक विमा योजनेंतर्गत शेतकर्यांना अत्यंत कमी प्रीमियम भरावा लागतो. पंतप्रधान पीक विमा योजनेंतर्गत रब्बी, खरीप, कमर्शियल व बागायती पिकांचा समावेश असतो. तथापि, व्यावसायिक आणि बागायती पिकांचे प्रीमियम किंचित जास्त आहे. सर्व खरीप पिकांसाठी शेतकऱ्यांना केवळ दोन टक्के आणि सर्व रब्बी पिकांसाठी 1.5 टक्के प्रीमियम भरावा लागेल. व्यावसायिक आणि बागायती पिकांच्या बाबतीत नियमांनुसार पाच टक्के प्रीमियम भरावा लागेल.

कोणत्या गोष्टींवर संरक्षण मिळते ? :- पीक विमा योजनेअंतर्गत जमीन, गारपीट, पाणी साचणे, ढगफुटी यामुळे होणार्या नुकसानापासून संरक्षण आहे. इतकेच नाही तर कीटक व आजारांमुळे नुकसान झाले तरी शेतकऱ्यांना विमा संरक्षण मिळते.

पेरणीशिवाय देखील आपल्याला फायदे मिळतात :- कापणीनंतर विमा कंपनी पुढील 14 दिवस शेतात वाळवण्यासाठी ठेवलेल्या पिकांवर चक्रीवादळ, गारपीट आणि वादळामुळे झालेल्या नुकसानीची भरपाई करते.म्हणजेच या कारणांमुळे पिकाचे किती प्रमाणात नुकसान झाले आहे त्याप्रमाणे भरपाई केली जाते. प्रतिकूल हंगामी परिस्थितीमुळे शेतकरी पिके पेरण्यास असमर्थ असल्यासही त्यांना लाभ देण्यात येतो.

शासकीय अनुदानाचा लाभ :- सरकारी अनुदानावर कोणतीही मर्यादा नाही. उरलेले प्रीमियम 90 टक्के असले तरी ते सरकार भरते. कोणतीही वजावट न करता शेतकरी संपूर्ण रकमेचा हक्क सांगू शकतात.चांगली गोष्ट म्हणजे क्लेमचे पैसे भरण्यासाठी तंत्रज्ञानाचा वापर करण्यास प्रोत्साहित केले गेले आहे. क्लेमचे पेमेंट देण्यास जास्त वेळ लागू नये यासाठी कापणी केलेला डेटा गोळा करण्यासाठी आणि अपलोड करण्यासाठी स्मार्टफोन, रिमोट सेन्सिंग ड्रोन आणि जीपीएस तंत्रज्ञान वापरले जात आहे.

याचे व्यवस्थापन कोणाकडे आहे ?:- याव्यतिरिक्त, विमा योजना केवळ सिंगल विमा कंपनी, भारतीय कृषी विमा कंपनी सांभाळते. या योजनेसाठी कोणीही ऑफलाइन बँकेत फॉर्म भरून अर्ज करू शकतो. तसेच ऑनलाईन माध्यमातून अर्ज करता येतो. ऑनलाइनसाठी http://pmfby.gov.in/. वर भेट द्या.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button