Best Sellers in Electronics
Money

मोदी सरकारची ‘ही’ योजना विद्यार्थ्यांना दरमहा देते 80 हजार रुपयांची मदत ; वाचा अन फायदा घ्या…

अहमदनगर Live24 टीम, 04 डिसेंबर 2020 :-आजच्या काळात शिक्षण इतके महाग झाले आहे की एका पातळीवर पोहोचल्यानंतर प्रत्येक विद्यार्थ्याला हवे असलेले शिक्षण मिळू शकत नाही. परिणामी विद्यार्थ्यांना कमी शिक्षणावर समाधानी रहावे लागते.

परंतु अशा विद्यार्थ्यांना शासकीय योजनेतून बरीच मदत मिळू शकते. ही पंतप्रधान संशोधन फेलोशिप योजना आहे, ज्या अंतर्गत प्रतिमाह 80 हजार रुपये हुशार विद्यार्थ्यांना दिले जातात. 2018 मध्ये सुरू झालेल्या प्रधानमंत्री फेलोशिप रिसर्च योजनेंतर्गत देशातील हजारो विद्यार्थ्यांना विनामूल्य पीएचडी करण्याची संधी दिली जाते. चला या योजनेची संपूर्ण माहिती जाणून घेऊया.

कोणाला लाभ मिळू शकेल ?:-  ही फेलोशिप योजना पूर्वी केवळ इंडियन इंस्टीट्यूट ऑफ साइंस, इंडियन इंस्टीट्यूट ऑफ टेक्नोलॉजी, नेशनल इंस्टीट्यूट ऑफ टेक्नोलॉजी, इंडियन इंस्टीट्यूट ऑफ साइंस एजुकेशन एंड रिसर्च आणि भारतीय अभियांत्रिकी विज्ञान व तंत्रज्ञान संस्था यांच्या विद्यार्थ्यांसाठी होती. परंतु ते बदलण्यात आले आणि आता कोणत्याही संस्था व विद्यापीठाचे विद्यार्थी या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात. त्याचबरोबर गेट ची परीक्षा उत्तीर्ण झालेले विद्यार्थीही या योजनेसाठी अर्ज करू शकतात.

टेस्ट आणि इंटरव्यू :- फेलोशिपसाठी पात्र होण्यासाठी उमेदवारांना लेखी परीक्षा व मुलाखत द्यावी लागते. त्यात डिस्कशनचा समावेश असू शकतो. अर्जासह, उमेदवारांना रिसर्च एब्सट्रैक्ट देखील सादर करावे लागेल, ज्यात रिसर्च प्रॉब्लम आणि अप्रोच समाविष्ट आहे. या योजनेंतर्गत दरमहा 80 हजार रुपयांपर्यंत मदत विद्यार्थ्यांना दिली जाते.

 प्रत्येक महिन्यात मदत मिळवा:- निवड झालेल्या अर्जदारांना पहिल्या दोन वर्षात दरमहा 70,000 रुपये, तिसऱ्या वर्षासाठी 75,000 रुपये आणि चौथ्या व पाचव्या वर्षी 80,000 रुपये महिन्याची फेलोशिप मिळेल. याशिवाय दरवर्षी दोन लाख रुपयांचे संशोधन अनुदानही दिले जाते. हे अनुदान त्यांच्या शैक्षणिक आकस्मिक खर्च आणि परदेशी / राष्ट्रीय प्रवास खर्च भागविण्यासाठी दिले जाते.

एडमिशन कोठे होते ?:-  ही फेलोशिप स्कीम विद्यार्थ्यांना इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ सायन्स (आयआयएससी), इंडियन इंस्टिट्यूट ऑफ सायन्स एज्युकेशन अँड रिसर्च (आयआयएसईएसआर), इंडियन इंस्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी (आयआयटी) आणि एनआयआरएफ अव्वल 100 केंद्रीय विद्यापीठांमध्ये पीएचडी प्रोग्राम करण्यास मदत करते. 2018 मध्ये 7 वर्षांसाठी या योजनेंतर्गत सरकारने 1650 कोटी रुपयांचे वाटप केले होते.

हेतू काय होता ? :- भारतात मध्यमवर्गीय लोक मोठ्या संख्येने राहतात. अशा परिस्थितीत प्रत्येक कुटुंब आपल्या मुलांना उच्च शिक्षण देऊ शकत नाही. परिणामी, विद्यार्थी एका पातळीवर पोहोचल्यानंतर त्यांचे शिक्षण मध्यभागी सोडतात. परंतु ही फेलोशिप योजना अशा चांगल्या विद्यार्थ्यांना मदत करते. या योजनेचा वर्षाकाठी हजारो विद्यार्थ्यांना लाभ होतो.

अहमदनगर Live24 च्या इतर बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा: ahmednagarlive24.com | ब्रेकिंग बातम्या मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक | ट्विटर | इंस्टाग्राम | टेलिग्राम । © Copyright 2020, All Rights Reserved

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button