Best Sellers in Electronics
Money

प्रसिद्ध सोमनाथ मंदिराखालील सापडलेय 3 मजली इमारत आणि ‘असे’ काही

अहमदनगर Live24 टीम, 30 डिसेंबर 2020 :-बारा ज्योतिर्लिंगांपैकी एक असणाऱ्या सोमनाथ मंदिराखाली 3 मजली इमारत असल्याची माहिती समोर आली आहे. आयआयटी गांधीनगर आणि 4 सहकारी संस्थांच्या ऑर्कोलॉजी तज्ञांनी याचा शोध घेतला आहे.

पंतप्रधान आणि सोमनाथ मंदिराचे विश्वस्त नरेंद्र मोदी यांच्या आदेशानुसार ही तपासणी करण्यात आली. सुमारे एक वर्षापूर्वी दिल्लीत झालेल्या बैठकीत मोदींनी ऑर्कोलॉजी विभागाला याची चौकशी करण्यास सांगितले होते.

मंदिराखाली एल-आकाराची इमारत :- पुरातत्व विभागाने वर्षभराच्या तपासणीनंतर 32 पानांचा अहवाल तयार करुन सोमनाथ ट्रस्टला सादर केला आहे. मंदिराच्या खाली एल-शेपची एक इमारत असल्याचे अहवालात म्हटले आहे. सोमनाथ मंदिराच्या दिग्विजय गेटपासून काही अंतरावर असलेल्या सरदार वल्लभभाई पटेल यांच्या पुतळ्याभोवती बौद्ध लेण्या असल्याचेही आढळून आले आहे.

वैज्ञानिक अहवाल तयार केला होता :- तज्ञांनी मंदिराच्या खाली सुमारे 5 कोटी रुपयांच्या आधुनिक मशीनद्वारे तपासणी केली. सुमारे 12 मीटर खाली जीपीआर इन्व्हेस्टिगेशन केल्यानंतर असे आढळले की पायथ्याशी तसेच प्रवेशद्वाराजवळ एक पक्की इमारत आहे.

5 राजांनी मंदिराचा जीर्णोद्धार केला :- असे म्हणतात की सर्वात आधी मंदिर अस्तित्वात होते. सातव्या शतकात वल्लभीच्या मैत्रक राजांनी दुसऱ्यांदा मंदिर बांधले. आठव्या शतकात सिंधचा अरबी राज्यपाल जुनैदने त्याचे सैन्य हे तोडण्यासाठी पाठविले. यानंतर, इ.स. 815 मध्ये प्रतिहार राजा नागभट्टाने तिसऱ्यांदा ते बांधले. त्याच्या अवशेषावर चौथ्यांदा मालवाचा राजा भोज आणि गुजरातचा राजा भीमदेव यांनी बांधले. पाचवे बांधकाम 1169 मध्ये गुजरातचे राजा कुमार पाल यांनी केले.

सध्याचे मंदिर सरदार वल्लभभाई पटेल यांची देन :- 1706 मध्ये मुघल सम्राट औरंगजेबाने मंदिर पुन्हा पाडले. जुनागड राज्य भारताचा भाग बनल्यानंतर तत्कालीन गृहमंत्री सरदार वल्लभभाई पटेल यांनी जुलै 1947 मध्ये सोमनाथ मंदिर पुन्हा उभारण्याचे आदेश दिले. नवीन मंदिर 1951 मध्ये पूर्ण झाले.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button