Ahmednagar NewsIndiaMaharashtraMoney

प्रेरणादायी ! दौंडमधील तरुणाने मल्टीनॅशनल कंपनीमधील सोडली नोकरी आणि करतोय ‘अशी’ शेती; वर्षाला कमावतोय करोडो

अहमदनगर Live24 टीम, 1 जानेवारी 2021 :-आजची कहाणी आहे, महाराष्ट्रातील दौंड येथील समीर डोम्बे याची. समीरने 2013 मध्ये अभियांत्रिकीचे शिक्षण पूर्ण केले. कॅम्पस प्लेसमेंट देखील एका बहुराष्ट्रीय कंपनीत केले गेले होते. पगारही चांगला होता.

तथापि, नोकरीत समाधान झाले नाही. त्यांना काहीतरी नाविन्यपूर्ण करायचे होते. 2014 मध्ये त्यांनी अंजीर लागवडीचा निर्णय घेतला. त्यासाठी आपली नोकरी सोडण्याचा निर्णय घेतला. आज त्यांची उत्पादने देशभर विकली जातात. त्यांची वार्षिक उलाढाल दीड कोटी रुपये आहे.

समीर म्हणतो- जेव्हा नोकरी सोडून मी परत आलो तेव्हा कुटुंबातील लोक खूप रागावले. ते म्हणाले की शेतीत काय ठेवले आहे. लोक गाव सोडून शहरात जात आहेत आणि आपण गावात परत आलात. नोकरी नाही तर मुलाचे लग्न होणार नाही अशी भीती त्यांना वाटत होती.

शेतीलाच व्यवसाय करण्याचा निर्णय घेतला :-

समीर म्हणाला- आमच्या भागात अंजीर क्षेत्राची लागवड होते. आमच्या घरातही लोक अंजिराची लागवड करायचे. पण त्याचा जास्त फायदा झाला नाही. म्हणूनच मी केवळ शेती मानून नाही तर एक व्यवसाय समजून काम केले. मी पोस्ट प्रॉडक्शन अर्थात प्रक्रिया आणि पॅकेजिंगवर काम करण्यास सुरुवात केली.

समीरने प्रथम एक एकर जागेवर अंजीर शेती करण्यास सुरवात केली. जेव्हा फळ तयार झाले , तेव्हा त्यांनी जवळच्या काही फूड मार्केटमध्ये चर्चा केली आणि ताज्या फळांचा पुरवठा करण्यास सुरवात केली. हळू हळू व्याप्ती वाढत गेली. आज त्यांची उत्पादने देशभरातील सुपर मार्केट्ससह ऑनलाइन उपलब्ध आहेत.

आता ते इतर शेतकऱ्यांची उत्पादनेही खरेदी करतात आणि बाजारात पुरवतात. आता समीर ताजे फळांसह अंजीरपासून बनवलेल्या वेगवेगळ्या फ्लेवर्समध्ये जेली आणि जाम देखील बनवत आहे. त्यांनी आपल्या ब्रँडला पवित्रक हे नाव दिले आहे जे अंजीरचे संस्कृत नाव आहे. समीरबरोबर 20 जणांची टीम काम करते.

शेतीतून नफा कसा कमवायचा? :-

समीर स्पष्ट करतात की शेती हा सर्वात मोठा व्यवसाय क्षेत्र आहे. आपण कोणतेही पीक जोपासले तरी आपण उत्पादनासोबत पॅकेजिंग आणि मार्केटिंगवर काम केल्यास आपण थेट विक्री केल्यास नफा होईल.त्यांचे म्हणणे आहे की पूर्वी लोक येथे अंजिराची लागवड करीत असत पण त्यांना फारसा फायदा झाला नाही.

कारण ते फक्त उत्पादन करीत होते. यांनंतरचे काम दलाल , व्यापारी करायचे. आता मी हे कमी केले आहे. सगळे काम आपणच केले तर नक्कीच जास्त नफा होतो असे समीर म्हणतात.

 फ्रूट्स प्रोसेसिंग झाली गेम चेंजर :-

समीर म्हणतो- कधीकधी काही फळे शिल्लक राहिली तर काही दबली गेली. आम्ही त्यांना बाजारात विकू शकलो नाही. अशा उत्पादनांसाठी आम्ही प्रक्रिया करण्याची पद्धत अवलंबली. माझ्या भावाने अन्न विज्ञानात अभियांत्रिकी केली आहे. त्याने त्यातून जेली आणि जाम बनवण्याची सूचना केली.

त्यानंतर मी काही संशोधन केले आणि प्रक्रियेबद्दल माहिती गोळा केली. मग आम्ही जेली आणि जाम तयार करण्यास सुरवात केली.

जे आज प्रत्येक स्टोअरमध्ये ऑनलाइन आणि ऑफलाइन उपलब्ध आहे. समीरच्या म्हणण्यानुसार केवळ फळांमधेच एकरी दीड ते दोन लाखांचा नफा मिळू शकतो. आज समीर फळांसोबत फूडप्रोसेसिंग देखील करत आहे. त्यांची वार्षिक उलाढाल दीड कोटी रुपये आहे.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button