IndiaMoney

आजपासून बदलणार आपल्या खिशावर भार टाकणारे ‘हे’ सर्व नियम ; आवश्य वाचा

अहमदनगर Live24 टीम, 2 जानेवारी 2021 :-आजपासून नवीन वर्ष सुरू होणार आहे. नवीन वर्ष 2021 मध्ये बरेच मोठे बदल झाले आहेत ज्याचा थेट परिणाम आपल्या खिशावर होणार आहे.

वर्षाच्या पहिल्या दिवसापासून म्हणजेच 1 जानेवारीपासून बँकिंग आणि विमा संबंधित बरेच नियम बदलणार आहेत. चेक पेमेंटपासून युपीआय पेमेंट सिस्टम आणि जीएसटी रिटर्न्सच्या नियमात बदल होणार आहे. तर मग आपण या सर्व बदलांविषयी जाणून घेऊ जेणेकरुन तुम्हाला नंतर नुकसान होणार नाही.

चेक पेमेंट सिस्टम :- ग्राहकांच्या सुरक्षेची बाब लक्षात घेऊन आता 1 जानेवारी 2021 पासून नवीन चेक पेमेंट नियम लागू होणार आहे. नवीन नियमांद्वारे चेक पेमेंटद्वारे फसवणूक आणि गैरवापराची प्रकरणे कमी करण्यात मदत होईल. हा नियम म्हणजे पॉझिटिव्ह पे सिस्टीम.

पॉझिटिव्ह पे सिस्टम एक ऑटोमेटेड फसवणूक शोधण्याचे साधन आहे जे क्लियरिंगसाठी सादर केलेल्या धनादेशाशी संबंधित विशिष्ट माहितीशी जुळते. यामध्ये चेक नंबर, धनादेशाची तारीख, देयकाचे नाव, खाते क्रमांक, पूर्व-अधिकृततेवरील रक्कम आणि तपशील आणि जारीकर्त्याद्वारे आधीपासून अधिकृत आणि जारी केलेल्या धनादेशांची यादी हे समाविष्ट आहे.

या प्रक्रियेअंतर्गत धनादेश जारीकर्ता धनादेश, लाभार्थी किंवा प्राप्तकर्त्याचे नाव, रक्कम इत्यादी प्रमाणे इलेक्ट्रॉनिक पद्धतीने (उदा. एसएमएस, मोबाइल अॅप, इंटरनेट बँकिंग किंवा एटीएमद्वारे) धनादेशाचे काही किमान तपशील बँकेत जमा करेल.

नॅशनल पेमेंट्स कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (एनपीसीआय) चेक ट्रंकेशन सिस्टम (सीटीएस) मध्ये पॉजिटिव पे ची सुविधा विकसित करेल आणि सहभागी बँकांना ती उपलब्ध करेल. त्यानंतर बँका ही सर्विस सर्व खातेदारांना लागू करतील, ज्यांना 50,000 किंवा त्याहून अधिक रकमेची आवश्यकता असेल.

कॉन्टॅक्टलेस कार्ड ट्रांजेक्शन :- रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (आरबीआय) कॉन्टॅक्टलेस कार्ड पेमेंट्सची मर्यादा दोन हजार रुपयांवरून पाच हजार रुपये केली आहे. ते 1 जानेवारी 2021 पासून प्रभावी होईल. डेबिट आणि क्रेडिट कार्डद्वारे 5000 रुपयांपर्यंतच्या पेमेंटसाठी पिन प्रविष्ट करावा लागणार नाही.

कार महागड्या होतील :- वाहन कंपन्या जानेवारी 2021 पासून त्यांच्या बर्‍याच मॉडेल्सच्या किंमती वाढवणार आहेत, त्यानंतर कार खरेदी पूर्वीपेक्षा जास्त महाग होईल. आतापर्यंत महिंद्रा , मारुती, रेनो आणि एमजी मोटरने किंमती वाढविण्याची घोषणा केली आहे.

लँडलाईनवरून मोबाईलवर कॉल करण्याचा नवीन :- नियम जर आपण 1 जानेवारीनंतर लँडलाईनवरून कोणत्याही मोबाइल नंबरवर फोन केला तर त्यासाठी आपल्याला 0 वापरावे लागेल. शून्य लावल्याशिवाय, आपला कॉल प्राप्त होणार नाही.

यूपीआय संबंधित नियम :- एनपीसीआयने सर्व तृतीय पक्षाच्या अ‍ॅप प्रदात्यांना (टीपीएपी) लागू यूपीआयमध्ये प्रक्रिया केलेल्या व्यवहाराच्या एकूण खर्चावर 30 टक्के मर्यादा घातली आहे. हा नियम 1 जानेवारी 2021 पासून लागू होईल. 30टक्के मर्यादा गेल्या तीन महिन्यांत यूपीआयमध्ये प्रक्रिया केलेल्या व्यवहाराच्या एकूण प्रमाणानुसार मोजली जाईल.

जीएसटी रिटर्नचे नियम बदलतील :- देशातील छोट्या उद्योजकांना सरल, तिमाही गुड्स एंड सर्विसेज कर (जीएसटी) रिटर्न भरण्याची सुविधा मिळेल. नव्या नियमांतर्गत ज्यांची उलाढाल 5 कोटींपेक्षा कमी आहे अशा व्यापाऱ्यांना दरमहा परतावा भरावा लागणार नाही.

सरल जीवन विमा पॉलिसी होईल लॉन्च :- 1 जानेवारीनंतर आपण कमी प्रीमियमवर विमा खरेदी करण्यास सक्षम असाल. आयआरडीएआयने सर्व कंपन्यांना सरल जीवन विमा सुरू करण्यास सांगितले आहे.

आरोग्य संजीवनी नामक स्टॅंडर्ड रेगुलर हेल्थ इंश्योरेंस प्लान सादर केल्यानंतर तुम्हाला एक प्रमाणित मुदतीचा जीवन विमा सादर करण्याचे निर्देश देण्यात आले आहेत.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button