Best Sellers in Electronics
Ahmednagar NewsIndiaMoney

प्रेरणादायी ! ‘ह्या’ शेतकऱ्याने शेतीत केली कमाल; करतोय दहा लाखांची कमाई, तुम्हीही करू शकता ‘असे’

अहमदनगर Live24 टीम, 3 जानेवारी 2021 :- तुम्ही कधी 1.5 ते 2 किलोचा एक पेरू पाहिला आहे का? आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका शेतकर्‍याची ओळख करुन देणार आहोत, ज्याने आपल्या शेतात एवढा मोठा पेरू पिकविला आहे.

गुजरातमधील टंकारा तालुक्यातील रहिवासी मगन कामरिया नवीन तंत्रज्ञानाने पेरुची लागवड करतात. जे मोठ्या आकाराचे आणि 2 किलो वजनाचे पेरू तयार करतात. आता ते 50 एकरपेक्षा जास्त जागेवर पेरूची लागवड करीत आहेत. यासह तो दरवर्षी दहा लाख रुपये कमावत आहे. मगन सांगतात की पूर्वी ते कापूस, शेंगदाणे आणि जिरे पिकवत असत.

तथापि, पाहिजे तितके उत्पन्न मिळत नव्हते. पाच वर्षांपूर्वी त्याला इस्त्रायली तंत्रज्ञानाने विकसित पेरूची माहिती मिळाली. त्यांनी ठरवलं की तेही पेरूची लागवड करतील. त्यानंतर त्याने छत्तीसगडच्या रायपूर येथून थायलंडमध्ये पिकविल्या जाणाऱ्या 5000 पेरूची रोपे मागितली.

इस्त्रायली तंत्रज्ञानासह पेरू पिकवला :- मगन म्हणतात की मी प्रथम इस्रायली तंत्रज्ञानापासून पेरू वाढवायला शिकलो. यामध्ये ठिबक पद्धतीने सिंचन केले जाते. त्यामुळे पीक चांगले येते आणि पाण्याचा वापरही कमी होतो. इतकेच नव्हे तर दैनंदिन सिंचना पासून मुक्तता होते.

दीड वर्षांत परिश्रम फळाला आले :- सुमारे दीड वर्षांच्या अथक परिश्रमानंतर मगनला आपल्या कष्टाचे फळ पेरूच्या रूपाने मिळू लागले. 350 ग्रॅम ते दीड किलो वजनाचे पेरू येऊ लागले. या पेरूची चवही इतकी चांगली होती की त्यांना चांगला प्रतिसाद व किंमत मिळाली.

कोणती खबरदारी घेणे आवश्यक आहे?  :- पेरू बागकामासाठी योग्य वेळ व योग्य माती आवश्यक आहे. हवामान आणि पावसाचा परिणाम यावर अधिक आहे, त्यासाठी तयारी आवश्यक आहे. लोक अधिक उत्पादनासाठी रासायनिक खत वापरण्यास सुरवात करतात.

पण, आपण ते टाळले पाहिजे. यामुळे केवळ झाडाचे नुकसान होत नाही तर आपल्या जमिनीच्या आरोग्यासाठीसुद्धा चांगले नाही.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button