Money

आधारकार्ड मध्ये असतात ‘हे’ फिचर्स ; तुम्हाला माहित आहेत? जाणून घ्या सर्व माहिती

अहमदनगर Live24 टीम, 4 जानेवारी 2021 :-आधार कार्डची गणना एका अत्यंत महत्वाच्या कागदपत्रात केली जाते. या कार्डमध्ये नागरिकांची अनेक महत्त्वाची माहिती नोंदविली गेली आहे. या कार्डमध्ये बायोमेट्रिक माहितीसह डेमोग्राफिक माहिती नोंदविली गेली आहे.

ही सर्व माहिती सुरक्षित ठेवण्यासाठी हे कार्ड जारी करणारी संस्था ‘युनिक आयडेंटिफिकेशन अथॉरिटी ऑफ इंडिया’ (यूआयडीएआय) वेळोवेळी या कार्डमधील फीचर अपडेट करत असते.

आधार कार्डमध्ये अशी अनेक फीचर्स आहेत ज्याद्वारे ती सुरक्षित केली गेली आहेत. या फीचर्सद्वारे, कोणीही आपल्या आधार कार्डचा दुरुपयोग करू शकत नाही. पीव्हीसी आधार कार्डमध्ये बरीच फिचर्स दिली जात आहेत. आधार सिक्योरिटी फीचर्समध्ये गिलोच पॅटर्न, होलोग्राम, घोस्ट इमेज आणि मायक्रोटेक्स्ट समाविष्ट आहे.

पीव्हीसी कार्डमध्ये उपस्थित असलेल्या क्यूआर कोडमुळे त्वरित ऑफलाइन वेरिफिकेशन होऊ शकते. हे एमआधार एप्लीकेशन आणि यूआयडीएआय द्वारा अधिकृत विंडोमधून केले जाऊ शकते. बर्याच घटनांमध्ये आधारच्या डुप्लिकेट कॉपीद्वारे फसवणूक केली गेली आहे.

आधार वापरुन अशी फसवणूक टाळण्यासाठी पीव्हीसी आधार कार्ड तुम्हाला मिळू शकतात. होलोग्राम वैशिष्ट्य जोडले गेले आहे ज्यामुळे आधार कार्डची डुप्लिकेट प्रत काढली जाऊ शकत नाही. होलोग्राम हा एक प्रकारचा कोड आहे जो कॉपी केला जाऊ शकत नाही. यूआयडीएआय आधार नंबर लॉक करण्यास परवानगी देतो.

या माध्यमातून आधार नंबरच्या माध्यमातून होणारी फसवणूक रोखली जाऊ शकते. खास गोष्ट म्हणजे आपला आधार नंबर फक्त एका एसएमएसद्वारे लॉक करू शकता.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button