Ahmednagar NewsIndiaMaharashtraMoney

महत्वाचे! लाईट गेली तर आपल्याला मिळेल दररोज 1 लाखांपर्यंत नुकसानभरपाई ; वाचा…

अहमदनगर Live24 टीम, 6 जानेवारी 2021 :- देशातील सर्वसामान्यांसाठी मोठी बातमी आहे. केंद्र सरकारने विद्युत (ग्राहक हक्क) नियम, 2020 ची अधिसूचना जारी केली आहे. देशातील प्रत्येक घरात वीज पुरवण्याचे सरकारचे लक्ष्य आहे.

तसेच, विद्युत (ग्राहक हक्क) नियम, 2020 च्या अंतर्गत ग्राहकांनाही काही हक्क मिळाले आहेत, जे प्रत्येक नागरिकाला माहित असणे आवश्यक आहे.

नवीन नियमांमध्ये वीजपुरवठा, नवीन वीज जोडणी, जुने कनेक्शन पुन्हा सुरू करणे, मीटर व्यवस्थापन आणि बिल देय सेवांचा समावेश आहे. वीज ग्राहकांसाठी प्रथमच खास मानक निश्चित केले गेले आहे.

वीज गेल्यावर पैसे मिळतील :- नवीन नियमांनुसार वीज गेली तर वीज कंपन्यांना (डिस्कॉम्स) ग्राहकांना नुकसान भरपाई द्यावी लागू शकते. मानकांनुसार, जर डिस्कॉम वीजपुरवठा करण्यास असमर्थ असेल तर ग्राहकांना भरपाई द्यावी लागेल. वीज ग्राहकांना भरपाईची रक्कम ऍटोमॅटीक पद्धतीने मिळेल. चांगली गोष्ट म्हणजे त्याचे मॉनिटरिंग देखील केले जाईल.

एक लाख रुपयांपर्यंत नुकसान भरपाई मिळेल :- विजेचे नुकसान झाल्यास दररोज 6 हजार ते 1 लाख रुपयांपर्यंत भरपाई मिळू शकते. परंतु यासाठी काही परिस्थिती सूचीबद्ध केल्या आहेत. जर वीज कंपनी ठराविक वेळानंतरही वीजपुरवठा करण्यास असमर्थ असेल तर नुकसान भरपाई द्यावी लागेल. दुसरे म्हणजे, निश्चित संख्येपेक्षा वीजपुरवठ्यात अडथळे अल्यास देखील भरपाईची आवश्यकता असेल. तसेच, कनेक्शन काढण्यासाठी, वळविण्यात, पुन्हा स्थापित करणे आणि शिफ्टिंग करण्यासाठी लागणारा वेळही निश्चित केला जाईल.

24-तास वीजपुरवठा आवश्यक आहे :- विशेष म्हणजे, डिस्कॉम्ससाठी नियम अधिक कडक केले गेले आहेत. नवीन नियमांनुसार सर्व ग्राहकांना 24×7 वीजपुरवठा करणे डिस्कॉम्ससाठी आवश्यक आहे. परंतु राज्य आयोग काही विशिष्ट प्रकारच्या ग्राहकांसाठी वीज पुरवठ्याचे किमान तास निश्चित करू शकतो. म्हणजेच अशा ग्राहकांना किमान काही तास वीज देणे आवश्यक आहे.

ऍडव्हान्स बिल भरण्यास सक्षम असाल :- नव्या नियमांतर्गत ग्राहकांना ऍडव्हान्स बिल भरण्याची सुविधा देण्यात आली आहे. दुसरे म्हणजे वीज देयके आणि दरांमध्ये पारदर्शकतेवर भर देण्यात आला आहे. यामुळे ग्राहकांकडून जास्त पैसे घेतले जाणार नाहीत. आपल्याकडे ऑनलाइन आणि ऑफलाइन दोन्ही पेमेंटची सुविधा असेल.

मीटरशिवाय कनेक्शन होणार नाही :- नवीन नियमांमध्ये मीटरशिवाय कनेक्शन न देण्याचीही चर्चा आहे. त्याचबरोबर नवीन मीटर स्मार्ट प्री-पेमेंट मीटर किंवा प्री-पेमेंट मीटर असणे आवश्यक असेल. याशिवाय डिफेक्टिव, जळालेले आणि चोरी झालेल्या मीटरचे रिप्लेसमेंट केले जाईल. त्यासाठी तरतूद करण्यात आली आहे.

नवीन कनेक्शन मिळविण्यासाठी आणि विद्यमान कनेक्शन बदलण्यासाठी आपण ऑनलाईन अर्ज करण्यास सक्षम असाल. सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे मेट्रो शहरांमध्ये नवीन कनेक्शन आणि आहेत त्यात बदल करण्याचे काम 7 दिवसांत करावे लागतील. त्याचबरोबर नगरपालिका क्षेत्रासाठी ही मर्यादा 15 आणि ग्रामीण भागासाठी 30 दिवस असेल.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button