IndiaMoney

एफडीमध्ये गुंतवणूक केलीये ? मग ही बातमी वाचाच

अहमदनगर Live24 टीम, 10 जानेवारी 2021 :- गुंतवणूकीच्या पर्यायांमध्ये एफडी खूप लोकप्रिय आहे. एफडीवर अनेक प्रकारच्या सुविधा उपलब्ध आहेत. एफडीमध्ये गुंतवणूक करणे देखील सुरक्षित आहे.

हे ग्यारंटेड रिटर्न्स प्रदान करते. मुदत ठेव हे बचत योजनांमध्ये गुंतवणूकीचा सर्वात पसंतीचा पर्याय आहे. सर्व वयोगटातील लोकांना बचत करण्याची ही पद्धत आवडते. इतर योजनांपेक्षा एफडी हे सुरक्षित आणि कमी धोकादायक आहे.

चांगली गोष्ट अशी आहे की यात अल्प ते दीर्घ मुदतीसाठीही गुंतवणूक केली जाऊ शकते. एफडी सामान्यत: दोन प्रकारची असतात. पहिला संचयी एफडी आणि दुसरा नॉन-कम्युलेटिव्ह एफडी आहे. तिमाही आणि वार्षिक आधारावर त्याला व्याज मिळते. तथापि, आपण नियमित अंतराने व्याज देखील घेऊ शकता.

तर, आपल्याला आमच्या बातम्यांद्वारे आम्ही तुम्हाला एफडी संबंधित नियम, कराविषयी बरीच माहिती देणार आहोत जेणेकरून या बचत योजनेचा अधिक चांगला फायदा आपण सहज घेऊ शकता.

एफडीमध्ये गुंतवणूक करण्याचे फायदे जाणून घ्या :- मुदत ठेव ही सर्वात सुरक्षित गुंतवणूक पर्याय मानली जाते. त्यात जमा झालेल्या मूळ पैशांवर कोणताही धोका नाही. याद्वारे निश्चित कालावधीत तुम्हाला परतावा देखील मिळू शकेल.

त्यात गुंतवणूक केलेले मुख्य पैसे सुरक्षित असतात कारण बाजारातील चढउतारांचा थेट परिणाम एफडीवर होत नाही. या योजनेत गुंतवणूकदार मासिक तत्वावर व्याज घेऊ शकतात. एफडीवरील व्याज दर सहसा जास्त असतो. हे ज्येष्ठ नागरिकांना सर्वाधिक परतावा देते.

मॅच्युरिटीपूर्वी एफडी तुटल्यास तोटा होईल :- कोणत्याही एफडीमध्ये एकदाच गुंतवणूक करावी लागते. यानंतर जर गुंतवणूकदारास अधिक पैसे जमा करावयाचे असल्यास त्यांना स्वतंत्र एफडी खाते उघडावे लागेल. एफडीची एक मेच्योरिटी कालावधी असतो, आपल्याला त्या वर्षाप्रमाणे पैसे जमा करावे लागतील.

परंतु त्याचा फायदा असा आहे की आवश्यक असल्यास आपण वेळेपूर्वी पैसे काढू शकता. मॅच्युअर होण्याआधी आपण एफडी तोडल्यास आपले व्याजाचे नुकसान होईल. आपल्याला त्यावर काही दंड देखील भरावा लागेल. जे वेगवेगळ्या बँकांमध्ये भिन्न आहे.

कर कपातीचे नियम जाणून घ्या :- एफडीवर 0 ते 30 टक्के कर आकारला जातो. गुंतवणूकदाराच्या आयकर स्लॅबच्या आधारे ही वजावट केली जाते. जर आपण एका वर्षामध्ये 10,000 रुपयांपेक्षा अधिक पैसे कमविले तर आपल्याला आपल्या एफडीवर 10% कर भरावा लागेल. तथापि, यासाठी आपल्याला आपल्या पॅनकार्डची प्रत जमा करावी लागेल.

पॅन कार्ड जमा केले नाही तर त्यावर 20% टीडीएस वजा केले जातात. जर गुंतवणूकदारास कर कपात टाळायची असेल तर त्याने फॉर्म 15 ए त्याच्या बँकेत जमा करावा. जे कोणत्याही आयकर स्लॅबमध्ये येत नाहीत त्यांना हे लागू होते. कर कपात टाळण्यासाठी ज्येष्ठ नागरिकांनी फॉर्म 15 एच सादर करावा.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button