Best Sellers in Electronics
Money

बँक खात्यात 10 वर्षांपर्यंत ट्रांजेक्शन झाले नाही तरी काढू शकता जमा रक्कम ; कसे ते जाणून घ्या

अहमदनगर Live24 टीम, 11 जानेवारी 2021 :-जर आपण 10 वर्षापर्यंत आपल्या बँक खात्यातून कोणताही व्यवहार केला नसेल तर तुमची ठेव बँकेत अडकून राहील. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (आरबीआय) च्या मते, जर एखादा ग्राहक 10 वर्षांपासून त्याच्या खात्यातून कोणताही व्यवहार करत नसेल तर त्या खात्यात जमा केलेली रक्कम अनक्लेम्ड होते.

बँकांमध्ये दरवर्षी अनक्लेम्ड रक्कम वाढत आहे. वित्तीय वर्ष 2019 च्या अखेरीस बँकांमध्ये एकूण अनक्लेम्ड रक्कम 18,380 कोटी रुपयांवर गेली. त्याच वेळी मागील आर्थिक वर्षात ही रक्कम 14,307 कोटी होती. अनक्लेमड रक्कम बचत खाते, चालू खाते, एफडी, आरडी इत्यादीमध्ये जमा करता येते.

अशी सर्व रक्कम दरमहा आरबीआयच्या डिपॉझिटरी एज्युकेशन अँड अवेयरनेस (डीईए) फंडामध्ये हस्तांतरित केली जाते. आर्थिक वर्ष 2019-20 मध्ये डीईए फंड अंदाजे 9 33,114 कोटी होता.

केंद्रीय बँकेच्या वार्षिक अहवालानुसार मागील वर्षी ती 47 25,747 कोटी होती. परंतु याठिकाणी आम्ही आपणास सूचित करत आहोत की, आपल्याकडे किंवा आपल्या नातेवाईकाचे पैसे एखाद्या बँकेत अनक्लेम्ड पडलेले असतील तर आपण त्यावर दावा करून ते परत मिळू शकता.

बँकेच्या वेबसाइटवरून माहिती घ्या :- आरबीआयच्या नियमांनुसार प्रत्येक बँकेने आपल्या वेबसाइटवर अनक्लेम्ड रकमेचा तपशील द्यावा लागतो. जिथे आपले खाते आहे त्या बँकेच्या वेबसाइटवर जाऊन आपण आपली माहिती संकलित करू शकता. निष्क्रिय खात्याची माहिती गोळा करण्यासाठी आपण नाव आणि जन्म तारीख, नाव आणि पॅन नंबर, नाव आणि पासपोर्ट क्रमांक, नाव आणि पिनकोड, नाव आणि टेलिफोन नंबर शोधू शकता. हे आपल्याला खात्याची माहिती देईल.

क्लेम फॉर्म भरून जमा करा :- जेव्हा तुम्हाला हे समजेल की आपले पैसे या बँकेच्या खात्यात आहेत, तेव्हा त्या बँकेच्या शाखेत जा, क्लेम फॉर्म भरा, ठेवीची पावती आणि तुमची ग्राहक (केवायसी) कागदपत्रे देऊन पैशाचा दावा करा. जर आपला दावा बँक डिजिटल होण्यापूर्वी असेल तर काही अडचण येऊ शकते.

अशा परिस्थितीत आपल्याला ज्या शाखेत आपले खाते आहे तेथे जावे लागेल. आपण कायदेशीर वारस किंवा नामनिर्देशित असल्यास, आपल्याला ठेव पावतीची एक प्रत, खातेधारकाच्या ओळखीचा पुरावा आणि मृत्यू प्रमाणपत्रांसह बॅंकेला संपर्क साधावा लागेल. हक्काची सत्यता पडताळून पाहिल्यानंतर बँक देय देईल.

या गोष्टी लक्षात ठेवा :- वेरिफिकेशनसाठी दावेदारांनी मूळ कागदपत्रे बाळगली पाहिजेत. बँक खाते निष्क्रिय झाल्यानंतरही ठेवीवरील व्याजाची रक्कम खात्यात जमा केली जात असते. त्याच वेळी जेव्हा बँक आपल्याला अनक्लेम्ड रक्कम देईल तेव्हा आपले खाते पुन्हा सुरू होईल .

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button