Best Sellers in Electronics
IndiaLifestyleSpacial

प्रेरणादायी ! बालपणात वडिलांचा झाला अपघात , घर चालवण्यासाठी वर्तमानपत्र वाटले; अन केले ‘असे’ काही आज आहेत स्वतःची पाच दुकाने

अहमदनगर Live24 टीम, 11 जानेवारी 2021 :-प्रयत्न करणाऱ्याला आणि इच्छाशक्ती असणाऱ्याला यश हमखास मिळते असे म्हणतात. याचाच प्रत्यय देणारी हि घटना आहे. ही कहाणी आहे अजमेरच्या भरत ताराचंदानी यांची . भरत सहाव्या इयत्तेत असताना वडिलांचा अपघात झाला आणि ते बेड रेस्टवर गेले. तेव्हापासून भरत आणि त्याच्या कुटुंबाचा संघर्ष सुरू झाला होता.

या संघर्षातून उभे राहत भरतने शून्यातून विश्व् निर्माण केलं. आज तो पुष्करमध्ये पाच दुकानांचा मालक आहे आणि त्यांची कोटींची उलाढाल आहे. हे सर्व ते कसा करू शकला ते पाहूया – भरत सांगतात की, ‘वडील एकटे कमाई करणारे होते आणि अचानक त्यांचा अपघात झाल्याने कमाई थांबली.

आम्ही सर्व भाऊ-बहिण लहान होतो. आईला हे समजू शकत नव्हते की आता कुटुंबाची देखभाल कशी होईल? दिवसेंदिवस परिस्थिती बिघडत चालली. आईने शिवणकाम आणि विणकाम सुरू केले. मोठा भाऊ मेडिकल स्टोअरमध्ये जाऊ लागला. मी किराणा दुकानात जाऊ लागलो. सकाळी वर्तमानपत्र वितरीत करायचो.

एसटीडी पीसीओवर काम केले. आम्ही प्रत्येक छोटी मोठी कामे करीत होतो जी घरात चार पैसे आणू शकेल. काही वर्षे आयुष्य असेच चालू राहिले. भरतने सांगितले की आम्ही सिंधी समाजाचे आहोत. आमच्या समाजातील लोक एकतर व्यवसाय करतात किंवा पैसे मिळविण्यासाठी परदेशात जातात.

माझ्या मोठ्या भावाला एका लिंकद्वारे पश्चिम आफ्रिकेला जाण्याची संधी मिळाली. त्याने तिथे काम सुरू केले. त्यांनी पाठविलेल्या पैशातून आम्ही कर्जाची परतफेड करत होतो. चार वर्षानंतर तो परत आला आणि पुष्करमध्ये कामाला लागला. भरत म्हणतो, ‘मी बारावी पूर्ण केली होती.

मी माझ्या मामाच्या संपर्काने दुबईला गेलो आणि तेथील टेक्सटाईल कंपनीत नोकरीला लागलो. मला वाटलं आम्ही दुबईला जाताच सर्व काही ठीक होईल, पण तसे झाले नाही. तिथे मी खूप संघर्ष केला. वस्तूंचे वितरण, बुकिंगपासून ते कार्टन उचलण्यापर्यंत काम केले. तेथे पाच वर्षे काम केले.

ते म्हणतात, “जेव्हा मी अजमेरला परत आलो तेव्हा माझ्या मोठ्या भावाने सांगितले की आपण आता काहीतरी केले पाहिजे.” आणखी किती काळ लोकांच्या हाताखाली काम करत राहायचे? गल्फ कंट्रीमध्ये राहणाऱ्या मित्राकडून मी तीन लाख रुपये घेतले.

मोठ्या भावाने इकडून तिकडे काही पैसे घेतले आणि आम्ही पुष्कर येथे 6 लाख रुपयांच्या भांडवलावर एक कपड्याचे दुकान सुरु केले. जिथे दुकान होते तिथे त्यावेळी काही विकास झाला नव्हता . जवळपासचे दुकानदार सांगत होते की संध्याकाळी पक्षी दिसत नाहीत, ग्राहक काय येणार ? पण जवळ बरीच हॉटेल आणि धर्मशाळा आहेत हे माझ्या लक्षात आले.

मला आशा आहे की जेव्हा कपड्यांचे दुकान सुरू होईल तेव्हा ग्राहक येणे सुरु होईल. मी तेथील दुकान उघडण्याचे धाडस केले. ‘ भरत म्हणाले, ‘गाइड आणि वाहनचालकांना पाच टक्के इंसेंटिव देणे सुरू केले. अट अशी होती की तुम्ही जितके जास्त ग्राहक दुकानात आणता तितके जास्त इंसेंटिव मिळेल आणि ग्राहकांनाही दहा ते पंधरा टक्के डिस्काउंट देईल.

माझी योजना कार्यरत झाली आणि दुकानात ग्राहकांची गर्दी होऊ लागली. माझ्या दुकानात बसमधून पर्यटक येऊ लागले. रात्री दोन दोन वाजेपर्यंत ग्राहक येणे सुरू झाले. तो म्हणतो की हे सर्व पाहिल्यानंतर माझ्या आजूबाजूच्या अनेक व्यापाऱ्यांनी माझ्या दुकानाभोवती दुकाने उघडण्यास सुरवात केली.

हळूहळू बाजारपेठ विकसित झाली. सर्वत्र समान वस्तू मिळू लागल्या. मग मला वाटले की मी काही मोठे केले नाही तर मी व्यवसायात प्रगती करू शकणार नाही. म्हणून, जीतले पैसे मिळवले त्या सर्व पैशात त्याने आणखी दोन दुकाने खरेदी केली आणि तिन्ही दुकाने विलीन केली गेली आणि शोरूममध्ये रुपांतरित केली.

तेव्हापासून मला आणि माझ्या कुटुंबाला मागे वळून पाहावे लागले नाही. आता पुष्करमध्ये आमच्याकडे पाच दुकाने आहेत. मी ज्या दुकानात बसतो त्या ठिकाणी 1 कोटीची उलाढाल आहे. आम्ही दहा ते पंधरा लोकांना रोजगार देत आहोत. मी अनुभवले आहे की जरी तुम्हाला हवे असलेले नशिबाने मिळाले नाही, परंतु जे तुमच्या मेहनतीचे आहे ते कुणीच हिसकावून घेऊ शकत नाही.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button