IndiaMoney

23 वर्षीय निलेशने केले इटालियन मधमाश्यांचे पालन ; वार्षिक कमाई 7 लाख ; वाचा सविस्तर…

अहमदनगर Live24 टीम, 11 जानेवारी 2021 :-ही प्रेरणादायी कथा आहे राजकोटमधील निलेश गोहिल याची. अ‍ॅग्रोनोमीमध्ये पदवी घेतल्यानंतर निलेशने मधमाश्या पाळण्याचा निर्णय घेतला. त्याने इटालियन मधमाशांच्या 50 बॉक्समधून मध बनवण्यास सुरवात केली.

या मधची मागणी इतकी वाढली की एका वर्षाच्या आतच त्यांनी 200 हून अधिक बॉक्स तयार करण्यास सुरवात केली. ते एका वर्षात सात लाखाहून अधिक कमाई करत आहेत. 23 वर्षीय निलेश सांगतो या व्यवसायासाठी त्याने सहा महिने प्रशिक्षण घेतले. 2019 मध्ये मधमाश्या पाळण्यास सुरुवात झाली.

प्रथम सोशल मीडियाच्या माध्यमातून व्यवसाय केला. जेव्हा लोकांना हे कळले तेव्हा मागणी वाढली. आज निलेश 1800 किलो मध उत्पादन करतो आणि होलसेल सप्लाई करतो. निलेश म्हणतात की त्यांनी इटालियन मधमाश्या निवडल्या कारण त्यांची जास्त मध उत्पादन होते. आता दरमहा ते 150 किलो मध उत्पादन करतात.

ते सहा प्रकारचे मध तयार करतात (अजमो, वरियाली, बोर, क्रिस्टल, मल्टी आणि राइडो). ते आता देसी मधसाठी देसी मधमाश्या पाळण्याचा प्रयत्न करीत आहेत. निलेश स्पष्ट करतात, “मधमाश्यांच्या लागवडीसाठी रेग्युलर मूवमेंट आवश्यक आहे. यासाठी मला त्या भागात जावे लागते जेथे मोठ्या प्रमाणात फुले तयार केली जातात.

गुजरातमधील जामनगर, कच्छ, सुरेंद्रनगर, मोरबी आणि जुनागड येथे मी प्रवास करत राहतो. तेथे विविध प्रकारची फुलझाडे आहेत, ज्यामधून मधांचे वेगवेगळे फ्लेवर उपलब्ध मिळतात. रायडो मध (मोहरीच्या फुलांच्या मध) साठी मला राजस्थानला जावे लागते. कारण राजस्थानमधील उदयपूर,

जयपूर आणि कोटाच्या आसपास मोहरीची मोठ्या प्रमाणात लागवड केली जाते. सर्व प्रथम, मधमाश्या फुलांचा रस शोषतात. यानंतर, त्या मेणाने बनलेल्या पेटीत मलत्याग करतात आणि हे मल मधात रूपांतरित होते. सुरुवातीला त्यात मोठ्या प्रमाणात पाणी असते,

परंतु रात्री मधमाश्या आपल्या पंखांच्या मदतीने मधातून पाणी वेगळे करतात. मध तयार करण्याची ही प्रक्रिया सलग 7-8 दिवस चालते. अशा मधला कच्चा मध म्हणतात. यानंतर मध परिपकव करण्यासाठी ठेवला जातो. सुमारे 12 ते 15 दिवसांत, मध तयार होतो. जे बॉक्समधून बाहेर घेतले जाते. हे मध थेट वापरले जाऊ शकते.

यासाठी कोणत्या गोष्टींची आवश्यकता असते ? :-

  • – यासाठी, मोकळ्या जागेची आवश्यकता आहे, जेथे मधमाशी पाळण्यासाठी पेट्या ठेवल्या जाऊ शकतात.
  • – लाकडाचे बनलेले बॉक्स आणि तोंडाच्या सुरक्षेसाठी जाळी – मधमाश्यांच्या प्रगत जाती.
  • – हातमोजे आणि धूनी.
  • – आपण मधमाश्यांसाठी 200 ते 300 बॉक्स ठेवल्यास आपल्यास 4 ते 5 हजार चौरस फूट जागेची आवश्यकता आहे. मधमाशाच्या चार प्रजातींपैकी इटालियन माशी उत्तम मानली जाते. हे शांत स्वभावाचे आहे आणि पोळे सोडून कमी धावते.

नफा कसा मिळवावा :- पाच बॉक्सची किंमत सुमारे 20 हजार रुपये असेल. नंतर त्यांची संख्या वाढवता येऊ शकते. एका महिन्यात एका बॉक्समधून चार किलोग्रॅम पर्यंत मध मिळू शकते, जे बाजारात शंभर रुपये किलोपर्यंत सहज विकले जाऊ शकते. बॉक्सची संख्या वाढवून एका महिन्यात एक लाख रुपयांपर्यंत इन्कम वाढवता येते.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button