Best Sellers in Electronics
IndiaMoneyWorld

व्हॉट्सअ‍ॅप vs सिग्नल : फीचर्स, सुरक्षा व गोपनीयते बाबत कोणते अ‍ॅप सर्वोत्कृष्ट? जाणून घ्या इथे

अहमदनगर Live24 टीम, 13 जानेवारी 2021 :- व्हॉट्सअ‍ॅपने आपले प्राइवेसी पॉलिसी बदलले आहे. यानंतर, अनेक यूजर्सनी फेसबुक आणि त्याच्याशी संबंधित कंपन्यांसह डेटा सामायिक केल्याबद्दल चिंता व्यक्त केली आहे.

नवीन प्रायव्हसी पॉलिसी लागू झाल्यानंतर बरेच लोक व्हॉट्सअ‍ॅपला पर्याय शोधात आहेत. उदाहरणार्थ, जगातील सर्वात श्रीमंत माणूस, एलन मस्क यांनी प्रचार केल्यावर सिग्नल अॅपची लोकप्रियता वाढली आहे.

टेलिग्राम आणि सिग्नल दोन्ही व्हॉट्सअ‍ॅपचा उत्तम पर्याय म्हणून पाहिले जातात. पण प्रश्न उपस्थित होतो की व्हॉट्सअ‍ॅप, सिग्नल यापैकी कोणते प्लॅटफॉर्म प्राइवेसी, सिक्योरिटी आदींच्या बाबतीत चांगले आहेत ? चला जाणून घेऊयात –

व्हॉट्सअ‍ॅप – फीचर्स :- व्हॉट्सअ‍ॅपमध्ये 256 लोकांपर्यंतचे ग्रुप चॅट फीचर आहे. यात वैयक्तिक आणि ग्रुप चॅट या दोन्हीसह व्हॉईस आणि व्हिडिओ कॉलसाठी सपोर्ट आहे. तथापि, ग्रुप व्हिडिओ कॉलमध्ये आपण एकावेळी आठ पर्यंत वापरकर्त्यांचा समावेश करू शकता. याशिवाय स्टेटस फीचर व्हॉट्सअ‍ॅपवर उपलब्ध आहे.

आपण व्हॉट्सअ‍ॅपवर सर्व प्रकारच्या फायली आणि कागदपत्रे शेअर करू शकता, परंतु त्यास साइज लिमिट आहे. फोटो, व्हिडिओ आणि ऑडिओ फायलींची मर्यादा 16 एमबी आहे. तथापि, कागदपत्रे 100 एमबी पर्यंत असू शकतात. आपण संपर्कासह लाइव लोकेशन देखील शेअर करू शकता.

सिक्योरिटी :- एंड टू एंड एन्क्रिप्शन 2016 मध्ये व्हॉट्सअ‍ॅपवर सादर करण्यात आले होते. आपण या प्लॅटफॉर्मवर आपले सर्व संदेश, व्हिडिओ कॉल, व्हॉईस कॉल, फोटो आणि काहीही शेअर करता ते एंड टू एंड इनक्रिप्टिड होईल. तथापि, व्हॉट्सअॅप बॅकअपवर (क्‍लाउड किंवा लोकल) एन्क्रिप्शन देत नाही.

तसेच, हे मेटाडेटावर करत नाही. व्हॉट्सअ‍ॅपच्या सिक्युरिटी मॉडेलची ही सर्वात मोठी आलोचना आहे. कुठे, मेटाडेटामुळे, कोणीही आपला संदेश वाचू शकत नाही, यामुळे कंपनीस आपण कोणास, केव्हा आणि किती काळ मॅसेज केला हे कंपनीला कळते. व्हॉट्सअ‍ॅपवर प्रायव्हसीबाबत काही वाईट प्रकरणे समोर आली आहेत, ज्यात नुकतीच गुगल सर्चवर ग्रुप चॅट ला अनुक्रमित केले जात आहे.

डेटा प्राइवेसी :- व्हॉट्सअ‍ॅप आपल्या डेटामधील डिव्हाइस आयडी, यूजर आयडी, जाहिरातींचा डेटा, शॉपिंगचा इतिहास, फोन नंबर, ईमेल पत्ता, संपर्क, क्रॅश डेटा, उत्पादनाशी संबंधित परस्पर क्रिया, परफॉरमेंस डेटा, पेमेंट माहिती, कस्टमर सपोर्ट, अन्य यूजर कंटेंट देखील संकलित करते.

सिग्नल (Signal) – फीचर्स :- सिग्नलवर संदेशन, व्हॉईस आणि व्हिडिओ कॉल या सुविधा उपलब्ध आहेत. आपण ग्रुप देखील तयार करू शकता. अलीकडेच यास ग्रुप कॉलिंग सपोर्टही मिळाला आहे. यावरील सर्वोत्कृष्ट वैशिष्ट्य म्हणजे नोट टू सेल्फ. यावर आपण स्वतःलाच नोट पाठवू शकता.

इमोजी आणि काही प्रायव्हसी स्टिकर्स देखील यावर उपलब्ध असतील, परंतु व्हॉट्सअॅप आणि टेलिग्रामच्या तुलनेत ते बरेच मर्यादित आहेत.

सिक्योरिटी :- या प्लॅटफॉर्मवर एंड टू एंड इनक्रिप्शन आहे, म्हणजे कोणताही तृतीय पक्ष किंवा सिग्नल आपला संदेश वाचू शकत नाहीत. सिग्नलचा प्रोटोकॉल ओपन सोर्स आहे, जो त्याहूनही चांगला आहे. सिग्नल थर्ड पार्टी बॅकअपला देखील सपोर्ट देत नाही. सर्व डेटा डिव्हाइसवर स्टोर केलेला आहे आणि आपले डिव्हाइस खराब झाल्यास आणि आपण दुसर्‍या फोनवर सिग्नल वापरत असाल तर आपला मागील चॅट इतिहास गमावला जाईल.

डेटा प्राइवेसी :- सिग्नलचे मुख्य प्राधान्य म्हणजे यूजर प्राइवेसी. अ‍ॅप युजर्सचा कोणताही डेटा संकलित करत नाही. अॅप फक्त आपला फोन नंबर स्टोर करेल.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button