IndiaMoney

प्रेरणादायी ! 26 वर्षाच्या ‘ह्या’ युवकाने अधिकारी होण्याऐवजी केली ‘अशा’ पद्धतीने शेती ; आता कमावतोय 40 लाख

अहमदनगर Live24 टीम, 14 जानेवारी 2021 :- बिहारमधील हाजीपूर येथील रहिवासी रोहित सिंग हिमाचल प्रदेशमधील सैनिक शाळेत शिकला. वडिलांना तो आर्मी अधिकारी बनावे अशी त्यांची इच्छा होती पण रोहितच्या मनात काहीतरी वेगळंच होतं. त्याला नोकरी शोधणाऱ्याऐवजी नोकरी देणारा व्हायचा होता.

चार वर्षांपूर्वी तो गावी परतला आणि शेती करण्यास सुरवात केली. आज ते टरबूज, काकडी, केळी आणि बर्‍याच भाज्यांचे पीक घेत आहेत. एक सीजनमध्ये त्याची मिळकत 40 लाख रुपयांपेक्षा जास्त आहे. 26 वर्षांचा रोहित म्हणतो की सैनिक शाळेत शिकत असताना माझ्या मनात बिहारमधील लोक स्थलांतर करण्याबद्दल प्रश्न निर्माण होत होते.

मी बर्‍याचदा असा विचार करायचो की लोक नोकरीसाठी कुटुंबाला सोडतात आणि अडचणीत येतात.

लोक शेतीत निराश होतात. मला ही धारणा बदलावयाची होती. तो म्हणतो, ‘मी 2015 मध्ये 12 वी नंतर गावात परतलो. त्यावेळी घरातील लोकांनीही विरोध केला. पण, मी ठरवलं होतं की शेती हा केवळ उपजीविकेचा स्रोत नव्हे तर एक व्यवसाय मॉडेल आहे. ते म्हणतात की माझ्याकडे पुरेशी जमीन आहे.

शेतीची पार्श्वभूमीही होती. वडील फक्त शेती करायचे. पारंपारिक शेतीऐवजी नवीन तंत्रज्ञानाने व्यावसायिक शेती करण्याचे मी ठरविले. मी टरबूज, केळी, संत्रा, डाळिंब आणि भाज्यांची शेती करण्यास सुरवात केली. सिंचनासाठी ठिबक सिंचन तंत्र अवलंबिले.

रोहित सध्या 100 एकर जागेवर शेती करीत आहे. बिहारव्यतिरिक्त ते इतर राज्यातही त्यांची उत्पादने पुरवतात. आत्ता त्यांनी आपली उत्पादने बांगलादेशातही पाठवायला सुरुवात केली आहे. 200 पेक्षा जास्त शेतकरी त्याच्याशी संबंधित आहेत. 100 लोक त्यांच्याबरोबर काम करतात. ते सहसा प्रशिक्षण शिबिरे आयोजित करतात आणि लोकांना प्रशिक्षण देतात. रोहित पुढे अ‍ॅग्रो क्लिनिक सुरू करणार आहे.

ज्यामध्ये ते शेतकर्‍यांचे प्रशिक्षण तसेच त्यांची पिकांची देखभाल याबद्दल माहिती देतील. रोहित म्हणतो शेतीत ड्रिप इरिगेशन तंत्र अवलंबावे. हे इस्रायलचे प्रसिद्ध तंत्र आहे. यामुळे पाणी आणि खत दोन्हीची बचत होते. त्यात पाणी थेम्ब थेम्ब पडते आणि पिकाच्या मुळापर्यंत जाते. हे मनुष्यबळाची बचत देखील करते.

सध्या या पद्धतीने देशातील बर्‍याच भागात सिंचन केले जात आहे. यामुळे पिकांमध्ये ओलावा राहतो. रोहित स्पष्ट करतात, ‘शेतकर्‍यांनी व्यावसायिक शेती करावी.

तरच त्यांना नफा मिळवता येतो. गरजेचे नाही कि त्यांनी फक्त टरबूज किंवा फळांची लागवड करावी, परंतु जे काही पिके लागवड करतात ते त्या लोकेशननुसार असले पाहिजेत. कोणत्या हंगामात कोणत्या उत्पादनाची मागणी आहे हे देखील आपण पाहिले पाहिजे. त्यानुसार पिकाची निवड करावी. ज्यांना शेतीत उतरायचे आहे त्यांनी छोट्या स्तरावर सुरुवात करावी आणि नंतर हळूहळू व्याप्ती वाढवावी.

यासह, उत्पादनावर प्रक्रिया करण्याचे कार्य देखील केले पाहिजे. ते म्हणतात की सोशल मीडियाचा वापर मार्केटिंगसाठी केला जाऊ शकतो. यासह आपण सुरुवातीला मंडईत जाऊन आपली उत्पादने देखील विकू शकता. जर आपले उत्पादन चांगले असेल तर ते हळूहळूका होईना परंतु लोकांमध्ये ओळख निर्माण करते.

Ahmednagarlive24

No1 News Network Of Ahmednagar जगभरातील लाखो वाचक असलेले अहमदनगर जिल्ह्यातील सर्वाधिक लोकप्रिय व विश्वासार्ह न्यूज पोर्टल.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button