आपले पैसे ‘ह्या’ 3 बँकांमध्ये जमा आहेत? मग ही बातमी वाचाच , आरबीआयने दिले मोठे स्पष्टीकरण

अहमदनगर Live24 टीम, 23 जानेवारी 2021 :-गेल्या काही महिन्यांत बँकिंग क्षेत्रामधून बर्‍याच बातम्या आल्या आहेत. बर्‍याच मोठ्या बँका बुडल्याच्या बातम्याही आल्या आहेत. अशा बातम्यांमुळे सर्वसामान्यांना आपले पैसे सुरक्षित आहेत की नाही याची काळजी वाटते.

आरबीआय स्वत: अशा प्रकारच्या घटनांबद्दल ग्राहकांना सतर्क करत राहते. आता आरबीआयने देशातील तीन सर्वात मोठ्या बँकांवर सर्वात जास्त विश्वासार्ह असल्याचे शिक्कामोर्तब केले. याचा अर्थ जर तुमच्याकडे या तीन बँकांमध्ये पैसे असतील तर ते पूर्णपणे सुरक्षित आहे.

रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने नमूद केलेल्या तीन मोठ्या बँकांमध्ये स्टेट बँक ऑफ इंडिया, आयसीआयसीआय बँक आणि एचडीएफसी बँक आहेत. जर आपले खाते या तीनपैकी कोणत्याही एका बँकेत असेल तर आपले पैसे पूर्णपणे सुरक्षित आहेत. डी-एसआयबीची यादी प्रसिद्ध करताना आरबीआयने हे सांगितले आहे.

डी-एसआयबी काय असते ? :- डी-एसआयबी म्हणजे Domestic Systemically Important Banks याचा अर्थ या बँकांवर सर्वाधिक विश्वास ठेवला जाऊ शकतो. ही यादी जाहीर करताना आरबीआयने असे म्हटले आहे की देशात अशा तीन बँका आहेत ज्या प्रतिकूल परिस्थितीतही ग्राहकांचा विश्वास कायम ठेवत आहेत.

खरं तर, कोरोना काळात बँकिंग क्षेत्राची परिस्थिती देखील खालावली. याशिवाय येस बँक प्रकरणानंतर सर्वसामान्यांना भीती वाटली की त्यांचे पैसे बँकेत सुरक्षित आहेत के नाही याविषयी.

आरबीआय काय म्हणाले? :- डी-एसआयबीने 2020 ची यादी जाहीर करताना आरबीआयने नमूद केले आहे की एसबीआय, आयसीआयसीआय आणि एचडीएफसी यांची नावे या प्रमुख कर्जदाता बँकांमध्ये आहेत.

संकटे असूनही ते 2020 मध्ये पद्धतशीरपणे महत्त्वाच्या देशांतर्गत बँका म्हणून कार्यरत आहेत. स्टेट बँक ऑफ इंडियाबद्दल बोलताना, बँकेच्या जोखमीच्या भारित मालमत्तेच्या टक्केवारीनुसार अतिरिक्त सीईटी 1 ची आवश्यकता 0.6 टक्के आहे, तर आयसीआयसीआय आणि एचडीएफसीसाठी ते 0.2 टक्के आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button