प्रेरणादायी ! कॉलेज अर्धवट सोडून 25 वर्षीय तरुणीने सुरु केले ऑनलाईन ‘असे’ काही; आता करतेय 75 लाखांची उलाढाल

अहमदनगर Live24 टीम, 24 जानेवारी 2021 :- आजची कहाणी आहे 25 वर्षांची तरुण उद्योजक अर्शी खान हिची. अर्शी मध्य प्रदेशची राजधानी भोपाळची रहिवासी आहे. अवघ्या 12 वी पास अर्शीने ‘कॉलेज खबरी’ नावाचे एक ऑनलाइन प्लॅटफॉर्म डिसेंबर 2018 मध्ये 25 हजार रुपयांत सुरू केले, जिथे विद्यार्थ्यांना करिअरचे चांगले पर्याय निवडण्यात मदत केली जाते.

दोन लोकांसह प्रारंभ झालेल्या या स्टार्टअपमध्ये आज 25 लोकांची टीम कार्यरत आहे. त्यांच्या टीमने 25 हजाराहून अधिक विद्यार्थ्यांना मार्गदर्शन केल्याचा दावा अर्शीने केला आहे. तसेच, 1500 हून अधिक विद्यार्थ्यांना सल्ले दिले आहेत. गेल्या आर्थिक वर्षात त्यांची उलाढाल 30 लाख रुपये होती, जी यावर्षी वाढून 75 लाखांवर गेली आहे. अर्शी स्पष्ट करते की, ‘आमच्या प्लेटफॉर्मवर वेगवेगळ्या स्टेप्समध्ये काउंसलिंग केले जाते.

Advertisement

आपल्याबरोबर एक एक्सपर्ट असतो जो करिअरच्या वेगवेगळ्या पर्यायांबद्दल सांगतो आणि ते निवडताना स्टेप बे स्टेप मार्गदर्शन करतो. हे समुपदेशन विद्यार्थ्यांच्या ग्रेड, इंट्रेस्ट आणि एप्टीट्यूट टेस्टक्षेवर आधारित आहे. यावर आधारित, आम्ही विद्यार्थ्यांना करिअर आणि त्यासाठी योग्य कॉलेज निवडण्यात मदत करतो. अर्शी म्हणाली, “या व्यतिरिक्त आम्ही व्हिडिओ प्लॅटफॉर्म ‘स्टुडंट खबरी’ वर विविध व्हिडीओ बनवतो आणि विद्यार्थ्यांना योग्य कारकीर्द निवडण्यास मदत करतो.

” छंद आणि करिअरमध्ये फरक आहे. ” आम्ही विद्यार्थ्यांना योग्य कारकीर्द शोधण्यात मदत करतो. जेव्हा तो करिअरची निवड करतो, तेव्हा उत्तम सरकारी-खासगी महाविद्यालये, विद्यापीठे निवडतात आणि त्या संस्थेसंदर्भात संपूर्ण समुपदेशन, प्रक्रियेची निवड सांगितली जाते.

Advertisement

‘आम्ही विद्यार्थ्यांना इनरोल करण्यात मदत करतो, शिष्यवृत्तीबद्दल सांगतो. त्यासाठी आम्ही विद्यार्थ्यांकडून शुल्क आकारतो आणि हे आमचे रेवेन्यू मॉडल आहे. अर्शीच्या स्टार्टअपवर विद्यार्थ्यांकडून 1 हजार ते 20 हजार रुपये शुल्क आकारले जाते. त्यांचे ग्राहक 14 ते 24 वर्षे वयोगटातील विद्यार्थी आहेत.

‘स्टूडेंट खबरी’ व्हिडिओ प्लॅटफॉर्मवर 1 लाख प्लस सब्सक्राइबर :- अर्शीच्या मते, अशाच अनेक कंपन्या महाविद्यालयासाठी काम करतात, तर त्यांचे स्टार्टअप विद्यार्थ्यांसाठी काम करते. आज या ‘स्टूडेंट खबरी’ व्हिडिओ प्लॅटफॉर्मवर 1 लाख प्लस सब्सक्राइबर आहेत. दरमहा 1 करोड़हून अधिक व्यूज येतात आणि याद्वारे देशभरातून हजारो विद्यार्थ्यांचे प्रश्न येतात आणि त्यांचे निरसन केले जाते.

Advertisement

हा प्रवास सोपा नव्हता :- अर्शी सांगते की, आज 75 लाखांचा इन्कम आहे परंतु इथपर्यंतचा प्रवास सोपा नव्हता. वडिलांच्या मृत्यूनंतर तिला अनेक गोष्टींना तोंड द्यावे लागले आहे. तीन तिचा एक फ्रेंड रॉथर ने बिझनेस आयडिया देऊन बिझनेस करायला लावला. परंतु यात तिने जे पार्टनर घेतले होते त्यांनी तिला धोका दिला. या घटनेने तिला चांगलाच धक्का बसला. तिला वाटले की आता ती पुन्हा आपला व्यवसाय उभा करु शकणार नाही.

पण फ्रेंड रॉथर ने साथ दिली आणि अर्शीने पुन्हा आपला व्यवसाय सुरू केला. अर्शी म्हणतात, “वर्षभर काम केल्यावर, आम्ही ठरवलं की आता भोपाळच्या बाहेर आम्ही देशभर काम करू आणि आम्ही डिजिटल प्लेटफॉर्मवर आलो. त्या दरम्यान माझी परीक्षादेखील होती, मग मला समजले की मी कम्प्यूटर इंजीनियरिंग करून पुढे काय करणार आहे ? मला जे चांगले वाटते जाणिजे मला येते तेच करावे असे मी ठरवले.

Advertisement

म्हणून अभियांत्रिकीचा अभ्यास सोडला. डिसेंबर 2018 मध्ये आम्ही कॉलेज खबरी नावाचे एक प्लेटफॉर्म लाँच केले, जिथे आम्ही विद्यार्थ्यांना करिअरचे चांगले पर्याय शोधण्यास मदत करण्यास सुरवात केली. अर्शी सांगते की रॉथर फार्मसी पार्श्वभूमीचा होता आणि 12वी पास होता. त्याच्याकडे तांत्रिक कौशल्य नव्हते. दरम्यान आम्ही अविनाश सेठला भेटलो, जो स्वत: चा स्टार्टअप चालवत होता, त्याला मार्केटींगची आवश्यकता होती आणि त्यांनी अर्शीला टेक्निकल सपोर्टची.

त्यांनी एकमेकांना मदत केली आणि काही काळानंतर अविनाशही सीटीओ (मुख्य तांत्रिक अधिकारी) म्हणून कॉलेज खबरीला जॉईंट झाला. संभाषणाच्या शेवटी, अर्शी विद्यार्थ्यांना एक सल्ला देतात, “आपल्या नातेवाईकांना विचारून किंवा त्यांच्या दबावात येऊन कधीही करिअरची निवड करू नका.” करिअर ते असावे जे आपल्याला करायचे आहे, जे करण्यास आनंद वाटेल.

Advertisement

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button