एका क्लिकवर तुम्हाला मोबाईलवर दिसतील अर्थसंकल्प 2021 मधील सर्व कागदपत्रे ; कसे ? वाचा…

अहमदनगर Live24 टीम, 24 जानेवारी 2021 :-अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण यांनी शनिवारी ‘केंद्रीय अर्थसंकल्प मोबाइल अ‍ॅप लॉन्च’ केले. मोबाइल अ‍ॅप Android आणि iOS दोन्ही वर उपलब्ध आहे.

केंद्रीय अर्थसंकल्पातील कागदपत्रे खासदार आणि सर्वसामान्यांना एका क्लिकवर उपलब्ध करुन देण्यासाठी हे लॉन्च केले आहे. 1 फेब्रुवारी रोजी अर्थमंत्र्यांच्या अर्थसंकल्पीय भाषणानंतर ही माहिती उपलब्ध होईल. हे मोबाइल अ‍ॅप आर्थिक व्यवहार विभाग (डीईए) च्या नेतृत्वात नॅशनल इनफॉर्मेटिक्स सेंटर (एनआयसी) ने विकसित केले आहे.

Advertisement

Google Play Store आणि अ‍ॅपल स्टोअरवर हे अ‍ॅप उपलब्ध :- केंद्रीय बजेट मोबाइल अ‍ॅप iOS डिव्हाइस हे Apple अ‍ॅप स्टोअर वरून व अँड्रॉइड डिव्हाईस गूगल प्ले स्टोअरवर डाउनलोड केले जाऊ शकते. याशिवाय, केंद्रीय अर्थसंकल्प वेब पोर्टल – https://indiabudget.gov.in या संकेतस्थळावर हे अ‍ॅप डाउनलोड करण्यासाठीही उपलब्ध असेल.

केंद्रीय अर्थसंकल्प मोबाइल अ‍ॅप इंग्रजी आणि हिंदी भाषांना सपोर्ट करेल. अर्थ मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, अ‍ॅप मध्ये यूजर फ्रेंडली इंटरफेस असेल आणि वापरकर्त्यांना 14 वेगवेगळ्या केंद्रीय बजेट कागदपत्रांचा एक्सेस मिळेल. यामध्ये वार्षिक फायनान्शियल स्टेटमेंट (बजेट),

Advertisement

डिमांड फॉर ग्रांट (डीजी) आणि फायनान्स बिलाचा समावेश आहे. मंत्रालयाने नमूद केलेल्या काही मुख्य वैशिष्ट्यांमध्ये डाउनलोड, प्रिंट, सर्च, झूम इन आणि आउट, दोन्ही दिशांमध्ये स्क्रोल करणे, कंटेंट टेबल आणि एक्सटरनल लिंक समाविष्ट आहेत.

सॉफ्ट कॉपीमध्ये असेल बजेट :- यावर्षीच्या बजेटवर कोरोना साथीच्या साथीचा परिणाम झाला आहे. कोरोना संक्रमणामुळे बजेट छापले जाणार नाही. याशिवाय आर्थिक सर्वेक्षणही छापले जाणार नाही. स्वातंत्र्यानंतर पहिल्यांदाच देशाच्या अर्थसंकल्पाच्या भौतिक प्रती खासदारांना दिल्या जाणार नाहीत.

Advertisement

त्याऐवजी अर्थसंकल्पातील एक सॉफ्ट कॉपी सामायिक केले जाईल. 29 जानेवारीला आर्थिक सर्वेक्षण सभागृहात सादर केले जाईल. अर्थसंकल्पीय सत्राचा पहिला भाग 29 जानेवारी ते 15 फेब्रुवारी या कालावधीत आणि दुसरा भाग 8 मार्च ते 8 एप्रिल या काळात चालणार आहे. राज्यसभा सकाळी 9 ते दुपारी 2 आणि लोकसभा संध्याकाळी 4 ते 9 या वेळेत चालविली जाईल.

Advertisement

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button