जलद होतील पैसे दुप्पट ! अवघ्या तीन महिन्यांत एफडीपेक्षा 5 पट अधिक रिटर्न

अहमदनगर Live24 टीम, 25 जानेवारी 2021 :- जर शेअर बाजारामधील तेजी आणि घसरण तुम्हाला त्रासदायक असेल तर आपणास म्युच्युअल फंडाद्वारे पैसे मिळविण्याची चांगली संधी आहे.

ज्यांना शेअर बाजारात गुंतवणूकीबद्दल जास्त माहिती नसते त्यांच्यासाठी म्युच्युअल फंड हा एक चांगला पर्याय आहे.

गुंतवणूकदार त्यांच्या आर्थिक लक्ष्यांनुसार म्युच्युअल फंड योजना निवडू शकतात. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की पीएसयू इक्विटी म्युच्युअल फंडाने (सरकारी कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये गुंतवणूक करण्याची योजना) गुंतवणूकदारांना तीन महिन्यांत उत्कृष्ट परतावा दिला आहे. तो 27.29 टक्के झाला आहे.

त्याच वेळी, एफडीवर केवळ 5 टक्के व्याज मिळते. अशा परिस्थितीत म्युच्युअल फंडामधील गुंतवणूकदारांचे पैसे शक्य तितक्या लवकर दुप्पट होतील.

ज्यांना शेअर बाजारात गुंतवणूकीबद्दल जास्त माहिती नसते त्यांच्यासाठी म्युच्युअल फंड हा एक चांगला पर्याय आहे. गुंतवणूकदार त्यांच्या आर्थिक लक्ष्यांनुसार म्युच्युअल फंड योजना निवडू शकतात. गेल्या तीन महिन्यांत आदित्य बिर्ला सन लाइफ पीएसयू इक्विटी फंडाने 31.39% परतावा दिला आहे. त्याचबरोबर तीन महिन्यांत हे परतावे 21.86 टक्के आहेत. एका वर्षाचा परतावा 5.80 टक्के आहे.

एसबीआय पीएसयू फंडाने 24.07%, 6 महिन्यांत 15% परतावा दिला आहे. पीएसयू फंड, केंद्र किंवा राज्य सरकारच्या मालकीच्या कंपन्यांमध्ये गुंतवणूक करतो. काही मोठ्या आणि नामांकित पीएसयू कंपन्यांमध्ये स्टेट बँक ऑफ इंडिया, ओएनजीसी, एनटीपीसी इत्यादींचा समावेश आहे.

एफडीवर किती परतावा ?

स्टेट बँक ऑफ इंडिया (एसबीआय) 7 दिवस ते 45 दिवसांत मॅच्युअर एफडीवर 2.9% व्याज देत आहे. 1 वर्षापासून 2 वर्षाच्या कालावधीमधील एफडवर 5% परतावा मिळतो. 2-3 वर्ष दरम्यानच्या मध्यम मुदतीच्या एफडीवर 5.10% व्याज दिले जाते. त्याचबरोबर दीर्घ मुदतीच्या एफडीवर 5 वर्ष ते 10 वर्षांपर्यंत 5.40% व्याज दिले जात आहे. अशीच जवळपास साधारण परिस्थिती इतर बँकांची आहे.

म्युच्युअल फंडामधून पैसे कसे कमवायचे ?

जाणून घ्या सर्व महत्वाच्या गोष्टी –

– आपण कोणत्याही म्युच्युअल फंड वेबसाइटवर जाऊन गुंतवणूक करू शकता. याशिवाय आपण म्युच्युअल फंड                 अ‍ॅडव्हायझरच्या मदतीनेही गुंतवणूक करू शकता.

– आपण थेट गुंतवणूक केल्यास आपण म्युच्युअल फंड योजनेच्या डायरेक्ट योजनेत गुंतवणूक करू शकता. जर आपण          सल्लागाराच्या मदतीने गुंतवणूक करत असाल तर आपण म्युच्युअल फंड योजनेच्या रेगुलर योजनेत गुंतवणूक करता.

– जर तुम्हाला थेट गुंतवणूक करायची असेल तर तुम्हाला त्या म्युच्युअल फंडाच्या वेबसाइटवर जावं लागेल. आपण आपल्या    कागदपत्रांसह त्यांच्या कार्यालयात देखील जाऊ शकता.

– म्युच्युअल फंडाच्या डायरेक्ट योजनेत गुंतवणूकीचा फायदा म्हणजे तुम्हाला कमिशन देण्याची गरज नाही. म्हणूनच, दीर्घ      मुदतीच्या गुंतवणूकीत तुमचे परतावे मोठ्या प्रमाणात वाढले जातात. अशा प्रकारे म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूक               करण्यातील एक समस्या आहे ती म्हणजे स्वत: संशोधन करावे लागेल.

अ‍ॅपद्वारे गुंतवणूक कशी करावी ?

म्युच्युअल फंड अ‍ॅप डाउनलोड करा. मोबाइल अ‍ॅपवर स्वत: ची नोंदणी करा. नोंदणीनंतर केवायसीची पडताळणी करा. गुंतवणूकीसाठी म्युच्युअल फंड निवडा. लक्ष्य, कालावधीनुसार गुंतवणूक करा.

pएक सामान्य गुंतवणूकदार एखाद्याच्या सांगण्यानुसार म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणूक करतो, परंतु पुढे काय करावे, किती दिवस फंडमध्ये रहायचे. या प्रश्नाचे उत्तर त्याच्याकडे नसते. लक्ष्य पूर्ण झाल्यानंतर निधीतून पैसे काढणे योग्य असल्याचे तज्ज्ञांचे मत आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button