प्रेरणादायी ! दोरा आणण्यासाठी घेतले होते 80 रुपयांचे कर्ज ; आज त्यांनी बनवलेल्या एका मास्टरपीसची किंमत आहे एक कोटी रुपये

अहमदनगर Live24 टीम, 27 जानेवारी 2021 :- आज आम्ही आपल्याला अशा कलाकाराची ओळख करून देणार आहोत जो अशक्य गोष्टींशी शक्य बनवत आहे. ते कपड्यांवर धाग्यनपासून असे शिवणकाम करतात जसे एखाद्या ब्रशने कुणी चित्र काढले आहे. ते ही कलाकारी पेंट, ब्रश आणि रंगाने नाही करत तर शिवणकामाच्या मशीनने करतात.

जर त्याला शिवणकामाचे जादूगार म्हटले गेले तर ते अतिशयोक्ती होणार नाही. होय, आम्ही जगातील एकमेव सुईंग मशीन आर्टिस्ट अरुण बजाजबद्दल बोलत आहोत. ज्यांना नीडिल मॅन ऑफ इंडिया म्हणूनही ओळखले जाते. अरुणने आतापर्यंत 250 हून अधिक पोर्ट्रेट केले आहेत.

त्याला एक चित्र काढण्यास तीन वर्षे लागली, त्या कारणास्तव अरुणचे नाव इंडिया बुक ऑफ रेकॉर्ड्स आणि युनिक वर्ल्ड रेकॉर्डमध्ये समाविष्ट झाले आहे आणि गिनीज वर्ल्ड रेकॉर्ड बुकमध्येही त्याचा समावेश आहे. अरुण (वय 36) हा पटियाल्यातील एका सामान्य कुटुंबातील आहे.

आता तो एक सेलिब्रिटी कलाकार आहे. त्यांच्या कलेबद्दल त्यांना राष्ट्रपति पुरस्कारही देण्यात आला आहे. यापूर्वी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनीही अरुणला त्यांच्या कौशल्याबद्दल गौरविले आहे. अरुणचे बालपण मात्र कठीण गेले. त्याचे वडील शिवणकाम करायचे. 12 वर्षांचे असतंच ते वडिलांबरोबर दुकानात जात.

ते 16 वर्षांचे असताना त्यांचे वडील मृत्यू पावले. वडिलांच्या निधनानंतर घर चालवण्यासाठी त्यांनी 80 रुपयांचा रीळ उधार आणला आणि शिवणकाम करण्यास सुरुवात केली. कष्टात जीवन जगत असताना अरुणने ठरवले की आता तो मास्टर पीस बनवणार आहे. पण त्यांच्याकडे इतके पैसे नव्हते.

अरुणचे 2004 साली लग्न झाले. मग पत्नीच्या सांगण्यावरून त्याने बँकेतून कर्ज घेतले आणि बाजारातून व्याजावर काही पैसे घेतले. या पैशांमधून त्याने आपल्या कुटुंबाला दरमहा 20 हजार रुपये खर्चासाठी द्यायला सुरुवात केली आणि आपले कामही सुरू केले. यानंतर अरुणने भगवान श्रीकृष्णाचा मास्टर पीस बनवायला सुरुवात केली.

त्याला ते तयार करण्यास एक वर्ष लागला. लोकांना ती खूप आवडली आणि त्याची बैकग्राउंडही बनवायला सांगितली, ही बैकग्राउंड बनवण्यासाठी अरुणला दोन वर्षे लागली. अरुण म्हणतो, “त्या चित्रात 28 लाख 36 हजार मीटर धागा वापरण्यात आला आहे. येथे 3 हजार 545 रील्स आहेत. हे जगातील सर्वात लांब धाग्याचे चित्र आहे.

हे चित्र बनवण्याबरोबरच मी गिनीज वर्ल्ड रेकॉर्ड, इंडिया वर्ल्ड रेकॉर्ड, लिम्का वर्ल्ड रेकॉर्ड, युनिक वर्ल्ड रेकॉर्डसह पाच जागतिक विक्रमदेखील केले. या चित्रा देश-विदेशात प्राइज एक कोटी रुपयांपर्यंत गेली आहे, परंतु मी ते विकले नाही. ‘ अरुण म्हणतात, “जेव्हा राष्ट्रपतींनी माझा सन्मान केला, तेव्हा या चित्राविषयी चर्चा झाली, त्यानंतर मी ठरवलं की हे चित्र मी राष्ट्रीय संग्रहालयात देईन.

माझा अनोखा मास्टर पीस माझ्या देशात राहिला तर मला खूप आनंद होईल. ”भगवान कृष्णाचा मास्टर पीस बनवल्यानंतर अरुणने यापेक्षा मोठे काहीतरी करण्याचा विचार केला . म्हणूनच त्याने महाराजा रणजितसिंग यांचे दरबार बनविण्याचा निर्णय घेतला. यात 2 हजाराहून अधिक लोक, सैनिक, हत्ती, घोडे होते आणि संपूर्ण किल्ला बांधला गेला होता, त्यामध्ये बरेच तपशील होते.

एकदा अरुणलाही वाटले की धाग्याच्या द्वारे हे शक्य होईल की नाही. अरुण म्हणतात, “मी हे एक आव्हान म्हणून घेतलं आणि बरीच मेहनत घेतल्यानंतर पाकिस्तानच्या संग्रहालयातून 300 वर्ष जुने महाराजा रणजितसिंगच्या दरबारचा फोटो आणला.” एका वर्षाच्या अथक परिश्रमानंतर जेव्हा मी ते चित्र तयार केले, तेव्हा पाकिस्तानच्या लोकांना ते पाहून आश्चर्य वाटले, ते म्हणाले – धाग्याने बनविलेले हे चित्र आहे यावर आम्ही आमच्या डोळ्यांवर विश्वास ठेवू शकत नाही.

पंजाबच्या एका मंत्र्याने ते 11 लाख रुपयांत खरेदी केले आणि त्यांच्या मुलासाठी ते इंग्लंडला पाठविले. या चित्राने माझे आयुष्य बदलले, त्यानंतर मला पोर्ट्रेट ऑर्डर मिळू लागले. स्वतः नरेंद्र मोदी यांनीही अरुण यांच्या कलाकारीचे कौतुक केले आहे. अरुणने नोव्हेंबर 2013 मध्ये पहिले पेंटिंग एग्जीबिशन केले होते, त्याआधी त्याच्या कलाकृतीबद्दल लोकांना माहिती नव्हते.

2014 मधील सूरजकुंड जत्रेत त्याने आपल्या पोर्ट्रेटच्या माध्यमातून 2 लाख 80 हजार रुपयांचा व्यवसाय केला होता. अरुण म्हणतात की लोक त्याला सर्वात जास्त आशीर्वाद हा देतात की त्यांना कधीही चष्मा लागू नये कारण ते करत असलेले काम खूप महान आणि बारीक काम आहे. संभाषणाच्या शेवटी अरुण लोकांना असे म्हणतात की ‘अभी रुको जरा, अभी शोर आएगा, आपका तो वक्त आया है, हमारा दौर आएगा।’

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button