प्रेरणादायी ! 22 वर्षीय मुलांनी 1500 रुपयांत सुरु केला स्टार्टअप ;आज त्यांच्या कंपनीची व्हॅल्यू झालीये अडीच कोटी

अहमदनगर Live24 टीम, 29 जानेवारी 2021 :-22 वर्षांचा ऋषभ गर्ग आणि 21 वर्षांचा लकी रोहिल्ला हे दोघेही एनआयटी कुरुक्षेत्रचे अंतिम वर्षाचे विद्यार्थी आहेत. कॉलेजच्या दुसऱ्या वर्षात दोघांनी मिळून एक अ‍ॅप विकसित केला, परंतु ते फारसे चालले नाही, म्हणून ते चार महिन्यांनंतर त्यांनी बंद केले. तिसर्‍या वर्षी 6 महिन्यांची इंटर्नशिप मिळाली. 

या काळात लकी आणि ऋषभने विचार केला की त्यांचा स्टार्टअपचा प्रयत्न का करू नये. मार्च 2020 मध्ये एका कल्पनेवर काम करण्यास सुरुवात केली आणि काही महिन्यांत quantel.in नावाचे एक प्लेटफॉर्म तयार केले. जेथे इंडस्ट्रीचे एक्सपर्ट स्टूडेंट्ससह वन-टू-वन संवाद साधू शकतात.

Advertisement

विद्यार्थी त्यांच्या समस्या समजतात आणि त्यांना वैयक्तिक मार्गदर्शन आणि साॅल्यूशन देतात. लकी आणि ऋषभ यांनी त्यांच्या एडटेक स्टार्टअपमध्ये 1500 रुपयांची गुंतवणूक केली, ही गुंतवणूक वेबसाइट होस्टिंगसाठी होती. याखेरीज कंपनीची नोंदणी करण्यात येणारा खर्चही त्यांच्या बचतीतून देण्यात आला.

स्टार्टअप सुरू झाल्यानंतर चार महिन्यांनंतर त्याला कॅलिफोर्नियाकडून 15 लाख रुपयांची एंजल फंडिंगही मिळाली आणि आज त्यांच्या कंपनीचे व्हॅल्यू अडीच कोटींवर पोहोचले आहे. ऋषभ सांगतात की, ‘बारावीनंतर विषय निवडताना येणारी समस्या असो की ग्रॅज्युएशन, पोस्ट ग्रॅज्युएशन नंतर इंटर्नशिप आणि नोकऱ्यांमध्ये येणारी अडचण असो हे सर्व विषय लक्षात घेऊन आम्ही quantel.in नावाचे एक व्यासपीठ तयार केले आणि उद्योगातील विविध क्षेत्रातील तज्ञांशी संवाद साधला.

Advertisement

या व्यासपीठाच्या माध्यमातून विद्यार्थी उद्योग-तज्ञांशी संवाद साधू शकतात, त्यांचे प्रश्न विचारू शकतात आणि हे तज्ञ विद्यार्थ्यांची समस्या समजून घेतात आणि त्यांना वैयक्तिक मार्गदर्शन आणि समाधाना देऊ शकतात. या व्यासपीठावर, विद्यार्थी संकोच न करता तज्ञांना कोणत्याही प्रकारचे प्रश्न विचारू शकतो.

या प्लॅटफॉर्मवर एक्सपर्ट सूचीबद्ध आहेत, विद्यार्थी त्यांचे प्रोफाइल पाहू शकतात आणि त्यांच्या उपलब्ध स्लॉटनुसार त्यांचे सेशन बुक करू शकतात. हे 30 ते 40 मिनिटांचे वर्चुअल सेशन आहे. यात आम्ही महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांकडून किमान 200 रुपये आकारतो, तर जास्तीत जास्त फी 600 रुपयांपर्यंत आहे.

Advertisement

‘ लकी स्पष्ट करतात, “आम्ही या कल्पनेसंदर्भात सुमारे 35 गुंतवणूकदारांकडे संपर्क साधला होता. बरेच गुंतवणूकदार म्हणाले की आपण महाविद्यालयीन मुले आहात, एक दिवसाचा छंद आहे, जेव्हा छंद संपेल तेव्हा आपण विसरून जाल. जेव्हा आम्ही 36 व्या गुंतवणूकदाराबरोबर बैठक घेतली तेव्हा त्याला आमची कल्पना खूप आवडली.

ते म्हणाले की जेव्हा मी विद्यार्थी होतो तेव्हा मला असे प्लॅटफॉर्मचे गरज जाणवले. आमचे गुंतवणूकदार दिल्लीहून शिकलेले आहेत आणि नोकरीसाठी अमेरिकेत आहेत. आम्हाला तेथून सुमारे 15 लाख रुपयांचा निधी मिळाला आहे. आम्ही हे पैसे आमची उत्पादने, बाजार विस्तार, पायाभूत सुविधा, कर्मचारी यावर खर्च करणार आहोत. ‘ ऋषभ आणि लकी हे दोन्ही मित्र एकाच विचाराचे होते. नोकरी करण्यापेक्षा बिझनेसमध्ये त्यांना रुची होती.

Advertisement

त्यानुसार त्यानी घरच्यांशी चर्चा करून हा निर्णय घेतला. सध्या त्यांच्या टीममध्ये 8 लोक आणि त्यांच्या व्यतिरिक्त 15 इंटर्नर्स आहेत. या स्टार्टअपमध्ये सर्वात जास्त वयाचे ऋषभ आणि त्याचा टीममेट आहे . ते दोघेही 22 वर्षांचे आहे. त्याच वेळी, एक डिझाइनर सर्वात तरुण कर्मचारी आहे, जो 18 वर्षांचा आहे. सर्वजण एकत्रित काम करत आपला स्टार्टअप पुढे नेत आहेत.

Advertisement

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button