येथे गुंतवा 25 हजार आणि रिटायरमेंटला मिळवा 38 लाख रुपये ; वाचा…

अहमदनगर Live24 टीम, 29 जानेवारी 2021 :- पब्लिक प्रोविडेंट फंड (सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी) हा एक उत्कृष्ट गुंतवणूकीचा पर्याय आहे. ही दीर्घ मुदतीच्या गुंतवणूकीची योजना आहे, त्यावर सरकार चांगले व्याज दर देते. तिचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे ते EEE (Exempt-Exempt-Exemp) श्रेणी अंतर्गत येते.

म्हणजेच गुंतवणूकीवर डिडक्शनचा फायदा तुम्हाला मिळेल. जेव्हा हे मॅच्युअर होते, पीपीएफ कॉर्पस पूर्णपणे कर-मुक्त असतो, म्हणजेच मिळविलेल्या व्याजावर कोणताही कर नसतो. निवृत्तीच्या बाबतीत पीपीएफ हा एक चांगला गुंतवणूकीचा पर्याय आहे.

पीपीएफ कॅल्क्युलेटरच्या म्हणण्यानुसार, जर कोणी वयाच्या 25 व्या वर्षी दरवर्षी 25000 रुपये गुंतवणूकीची सुरुवात करत असेल तर निवृत्तीनंतर (60 वर्षे पूर्ण केल्यावर) त्याला सुमारे 38 लाख रुपये मिळतात जे पूर्णपणे करमुक्त आहे.

पीपीएफसाठी लॉक-इन कालावधी 15 वर्षे आहे. जर एखाद्या कंट्रीब्यूटरला वेळेआधीच त्यातून माघार घ्यायची असेल तर 6 वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर तो अर्धवट पैसे काढू शकतो. जर एखाद्यास हे आणखी पुढे चालू ठेवायचे असेल तर 15 वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर तो ते 5-5 वर्षांच्या कालावधीसाठी वाढविले जाऊ शकते.

पीपीएफवर कर लाभ :- सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी EEE प्रकारात येतो. म्हणजे गुंतवणूक आणि व्याज उत्पन्न हे दोन्ही करमुक्त आहेत. आर्थिक वर्षात किमान 500 रुपये आणि जास्तीत जास्त 150000 रुपये गुंतविले जातात. आपण गुंतवणूक केल्यास आयकर कलम 80 सी अंतर्गत कपातीचा लाभ तुम्हाला मिळेल. पीपीएफ खाते कोणत्याही पोस्ट ऑफिस किंवा सार्वजनिक किंवा खासगी क्षेत्रातील बँकांमध्ये उघडता येते.

पीपीएफवर 7.1 टक्के वार्षिक व्याज मिळते :- सध्या पीपीएफवर सरकार वार्षिक 7.1 टक्के व्याज देत आहे. व्याज गणना वार्षिक आधारावर आहे. यात दोन प्रकारे गुंतवणूक करता येते. योगदानकर्त्याची एका वर्षासाठी एका वेळी गुंतवणूक केली जाऊ शकते किंवा जास्तीत जास्त 12 इंस्टालमेंटमध्ये गुंतवणूक करण्याचा पर्याय आहे. पेमेंट रोख, चेक, ऑनलाइन, ड्राफ्ट कोणत्याही प्रकारे करता येतात. खातेदार स्वत: साठीदेखील नामनिर्देशित व्यक्तीची निवड करू शकतात. हे काम खाते उघडण्याच्या वेळी किंवा नंतर केले जाऊ शकते. पीपीएफ संयुक्त खात्यावर उघडता येत नाही.

PPF अकाउंटवर कर्ज आणि अंशतः पैसे काढण्याची सुविधा:-  पीपीएफ खातेदारांना कर्ज सुविधाही मिळते. ही सुविधा तिसर्‍या व पाचव्या वर्षी उपलब्ध आहे. दुसर्‍या वर्षी जमा झालेल्या रकमेच्या जास्तीत जास्त 25 टक्क्यांपर्यंत ही रक्कम असू शकते. यासाठी लॉक-इन कालावधी 15 वर्षे असली तरी सहा वर्षे पूर्ण झाल्यानंतर सातव्या वर्षापासून अंशतः पैसे काढण्याची सुविधा उपलब्ध करुन देण्यात आली आहे. योगदानकर्ता त्याच्या फंडामध्ये जमा केलेल्या रकमेच्या जास्तीत जास्त 50 टक्के रक्कम काढू शकतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button