पेन्शनधारकांना खुशखबर ! महागाई वाढल्यावर मिळतील अधिक पैसे

अहमदनगर Live24 टीम, 31 जानेवारी 2021 :-निवृत्तीनंतर पेंशनवर अवलंबून असणाऱ्यांसाठी आनंदाची बातमी आहे. खरं तर, लवकरच असे पेन्शन प्रोडक्ट लॉन्च केले जाऊ शकते, ज्यामध्ये आपल्याला अधिक नियमित उत्पन्न मिळेल.

भारतीय विमा नियामक आणि विकास प्राधिकरण (आयआरडीएआय) च्या अध्यक्षांच्या म्हणण्यानुसार, फ्लोटिंग रेट अ‍ॅन्युइटी उत्पादनाच्या मार्गदर्शक सूचना तयार करण्यासाठी एक गटाची स्थापना केली गेली आहे.

इंश्योरेंस ब्रोकर्स एसोसिएशन ऑफ इंडिया (आईबीएआई) च्या 17 व्या वार्षिक शिखर परिषदेत वर्चुअल पत्रकार परिषदेत बोलताना त्यांनी ही घोषणा केली. नवीन पेन्शन योजनेचा सर्वात मोठा फायदा म्हणजे महागाई वाढल्यास पेन्शनधारकांना अधिक पैसे मिळतील.

जी-सेक किंवा चलनवाढ निर्देशांकाशी असेल लिंक:-  जेव्हा एकूण व्याज दर कमी होतो तेव्हा जीवनाची सामान्य लागत देखील कमी होते आणि जेव्हा व्याज दर वाढतो तेव्हा जीवनाची सामान्य लागत देखील वाढते. आयआरडीएआय एक फ्लोटिंग रेट अ‍ॅन्युइटी पर्याय आणण्याची योजना आखत आहे जी जी-सेक (सरकारी सिक्युरिटीज) किंवा चलनवाढ निर्देशांक सारख्या बेंचमार्कशी जोडली जाऊ शकते. असे प्रोडक्ट बरेच चांगले असेल, कारण वाढत्या महागाईमुळे दैनंदिन जीवन जगात असताना जास्त पैसे लागतो.

व्याज दरात बदल व्याज :- दर काळानुसार बदलतात आणि बर्‍याचदा चढ-उतारांच्या चक्रांमधून जातात. जर आपण देशातील सर्वात मोठी बँक स्टेट बँक ऑफ इंडिया (एसबीआय) च्या एफडी व्याजदराचे उदाहरण घेतले तर गेल्या दशकात मोठा बदल झाला आहे. एका दशकात बँकेचा एफडी व्याजदर सर्वाधिक 9.25 टक्के ते 5.4 टक्क्यांच्या दरम्यान राहिला आहे.

वार्षिकी गुंतवणूकीमध्ये आपल्याला रिटर्न कसा मिळेल ? :- एन्युटी गुंतवणूकीमध्ये, हा फंड दीर्घ कालावधीसाठी आणि बर्‍याचदा आयुष्यभर लॉक-इन केलेला असतो. हमी दिलेल्या निश्चित उत्पन्नासाठी, जे 20 ते 30 वर्षांच्या दीर्घ कालावधीसाठी देखील असू शकते, जीवन विमा कंपन्या सहसा कमी व्याज दर देतात. बर्‍याच एन्युटी उत्पादनांवर देण्यात येणारा सर्वोत्कृष्ट व्याजदर 6 टक्क्यांपेक्षा कमी आहे. म्हणूनच गुंतवणूकदारांना अशी उत्पादने खरेदी करण्यात रस नाही. भारतातील एन्युटी उत्पादने न आवडण्यामागील हे एक प्रमुख कारण आहे.

मुद्रास्फीति इंडेक्स लिंक्ड पेंशन प्रोडक्ट मदत करेल :- महागाई निर्देशांकाशी निगडित पेन्शन प्रोडक्ट मदत आपल्याला मदत करेल. बाजार दराच्या आधारे फ्लेक्सिबल पेंशन प्रतिबद्धता इन्शुरन्स गुंतवणूकदारांना उच्च व्याज दर देण्यास सक्षम करेल. जी-सेक किंवा सीपीआय सारख्या निर्देशांकाशी जोडलेले फ्लोटिंग रेट एन्युइटी प्रोडक्ट जेव्हा जेव्हा महागाई वाढेल तेव्हा आपल्याला नियमित उत्पन्नाच्या स्वरूपात अधिक पैसे देईल. .

गुंतवणूकदारांचे नुकसान होते :- असे बरेच प्रसंग आहेत जेव्हा अर्थव्यवस्थेमधील व्याज दर अशा पातळीपर्यंत वाढतो की फिक्स्ड इनकम प्रोडक्टचा सामान्य व्याज दर आणि एन्युटी दर यातील फरक खूप मोठा होतो. तथापि, जेव्हा अर्थव्यवस्थेत सर्वसाधारण व्याज दर जास्त असतो, तेव्हा एन्युटी चा निश्चित आणि कमी व्याज दर गुंतवणूकदारांच्या वाढत्या महागाईची भरपाई देत नाही. परंतु नवीन पेन्शन योजना अशा वेळी व्याज दरात वाढ करेल आणि महागाईतील वाढीची भरपाई करण्यास सक्षम असेल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button