प्रेरणादायी! वडिलांच्या निधनानंतर ‘त्या’ने सुरु केले लिंबू व पेरूची शेती ; आता कमावतोय 12 लाख रुपये

अहमदनगर Live24 टीम, 01 फेब्रुवारी 2021:- आजची प्रेरणादायी कथा आहे राजस्थानमधील भिलवाडा जिल्ह्यातील रहिवासी असलेला अभिषेक जैन यांची . अभिषेक हा शेतकरी कुटुंबातील आहे.

वडील शेती करायचे. अभिषेकचा प्रारंभिक अभ्यास गावातच झाला. त्यानंतर त्यांनी बीकॉममध्ये प्रवेश घेतला, कारण स्वतःचा व्यवसाय करायचा होता. अभ्यास संपल्यानंतर अभिषेकने मार्बलचा व्यवसाय सुरू केला. तो चांगली कमाई करीत होता, परंतु 2007 मध्ये त्याच्या वडिलांचे हृदयविकाराच्या झटक्याने निधन झाले.

Advertisement

अभिषेक दोन भावांमध्ये मोठा होता. कुटुंबाची जबाबदारीही त्यांच्या खांद्यावर पडली. गावाबाहेर व्यवसाय करणे कठीण झाले. यानंतर त्यांनी 2008 मध्ये हा व्यवसाय सोडला आणि शेती हाच व्यवसाय बनविला. त्यांनी नव्या पद्धतीने व्यावसायिक शेती सुरू केली. आज ते 6 एकर जागेवर लिंबू आणि पेरूची लागवड करीत आहेत. यातून ते वर्षाकाठी 12 लाख रुपयांचा नफा कमवत आहेत.

सेंद्रिय खत वापर केल्याने कमी खर्च –

Advertisement

35 वर्षीय अभिषेकसाठी हा प्रवास सोपा नव्हता. तो एक शेतकरी कुटुंबातील होता, परंतु कधीही शेतीत नव्हता. हे क्षेत्र त्याच्यासाठी पूर्णपणे नवीन होते. त्यांनी नवीन शेती तंत्रांविषयी वाचन सुरू केले. रासायनिक खताऐवजी सेंद्रिय खतांचा वापर केला. याचा त्याला दुहेरी फायदा झाला. एकीकडे, खर्च कमी झाला, दुसरीकडे उत्पादन दर आणि जमीन सुपीकता देखील वाढली.

आज अभिषेक तीन एकरांवर लिंबू आणि तीन एकरांवर पेरूची लागवड करीत आहे. त्यांनी स्वदेशी आणि कलमी दोन्ही झाडे लावली आहेत. त्याच्या बागेत पेरूची 800 वनस्पती आणि लिंबाचे 550 हून अधिक वनस्पती आहेत. त्यांची बरीच फळे शेतातच विकली जातात.

Advertisement

जे काही शिल्लक राहते ते बाजारात पाठवतात. ते पेरू लागवडीपासून तीन लाख रुपये कमवत आहेत, तर लिंबाच्या लागवडीपासून ते सहा लाख रुपयांपर्यंत उत्पन्न कमवत आहेत.

दरवर्षी 2 हजार किलो लोणच्याची विक्री –

Advertisement

अभिषेक म्हणतो, ‘कधीकधी सगळे लिंबू विकले जात नव्हते. मग ते साठवून राखणे अवघड काम होते. यानंतर मला असे वाटलं की आपण घरासाठी वापरण्यात येणारी लोणचे का तयार करू नये ? माझी आई लोणचे बनवायची. त्याने काही प्रकारचे लोणचे तयार केले आणि लोकांना टेस्ट करायला दिले. ज्याने चाचणी केली, त्याला त्या नीति-नीति खूप आवडल्या.

यानंतर 2017 मध्ये त्याने लोणच्याची मार्केटिंग सुरू केले. आज दरवर्षी तो 2 हजार किलो लोणची विकतो. सध्या अभिषेक सोशल मीडियाच्या माध्यमातून आपल्या प्रॉडक्टचे मार्केटिंग करीत आहे. त्यांनी एक व्हाट्सएप ग्रुप देखील बनविला आहे, जिथे लोक त्यांच्या गरजेनुसार ऑर्डर करतात. तो स्वतःचा एक ब्रँड विकसित करणार आहे. जेणेकरून उत्पादन ऑनलाइन विकू शकेल.

Advertisement

चांगली कमाई कशी करावी ?

अभिषेकच्या मते, एकरी लिंबाची लागवड करण्यासाठी 25 ते 30 हजार रुपये खर्च येतो. दुसर्‍या वर्षी हा खर्च निघून जातो. तर तिसर्‍या वर्षी त्यात चांगली कमाई सुरू होते. ते म्हणतात की जर लिंबाची योग्य प्रकारे लागवड केली गेली तर आपण आरामात एकरी तीन ते चार लाखांपर्यंत कमाई करू शकता. यासह, जर आपण लोणचे किंवा इतर उत्पादने तयार केली तर अधिक नफा होईल.

Advertisement

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button