अर्थसंकल्पात फ्री मध्ये LPG गॅस कनेक्शन संदर्भात मोठी घोषणा; वाचा

अहमदनगर Live24 टीम, 02 फेब्रुवारी 2021:- अर्थमंत्र्यांनी सर्वसाधारण अर्थसंकल्प सादर केला. यंदाच्या सर्वसाधारण अर्थसंकल्पात अशा अनेक घोषणा करण्यात आल्या आहेत कि त्या सर्वसामान्यांशी संबंधित आहेत.

यातील एक घोषणा म्हणजे उज्ज्वला योजनेचा विस्तार. अर्थमंत्री अर्थसंकल्प सादर करताना म्हणाले की नि: शुल्क एलपीजी योजनेचा (उज्ज्वला) विस्तार केला जाईल आणि आणखी 1 कोटी लाभार्थी त्याच्या कार्यक्षेत्रात आणले जातील. भारत सरकार उज्ज्वला योजनेंतर्गत प्रत्येक पात्र बीपीएल कुटुंबाला आर्थिक मदत पुरवते.

अर्थमंत्री म्हणाले की कोविड -19 साथीच्या काळात इंधनाचा अखंड पुरवठा सुरू ठेवण्यात आला. ते म्हणाले की, घरांमध्ये पाईपद्वारे गॅस पोहोचविण्याचे आणि वाहनांना सीएनजी देण्यासाठी सिटी गॅस वितरण नेटवर्क आणखी 100 जिल्ह्यांसाठी विस्तारित केले जाईल.

अर्थमंत्र्यांनी नमूद केले की सर्व नैसर्गिक गॅस पाइपलाइनच्या सामान्य वाहक क्षमतेचे कोणत्याही प्रकारच्या भेदभावाविना मुक्त प्रवेश आधारावर बुकिंग सुलभ करण्यासाठी स्वतंत्र गॅस ट्रांसपोर्ट सिस्टम ऑपरेटरची स्थापना केली जाईल.

अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण म्हणाले की, सरकार 20000 कोटी रुपयांची भांडवल असलेली विकास वित्त संस्था (डीएफआय) स्थापन करेल. 2025 पर्यंत 111 लाख कोटी रुपयांच्या आर्थिक गरजा लक्षात घेऊन ही नवीन पायाभूत वित्तीय संस्था राष्ट्रीय पायाभूत सुविधा विकास कार्यक्रमासाठी महत्त्वपूर्ण पाऊल ठरणार आहे.

2021 – 22 मधील केंद्रीय अर्थसंकल्प सादर करताना अर्थमंत्री म्हणाले की व्यावसायिकांनी चालविलेला डीएफआय तयार केला जाईल जो पायाभूत प्रकल्पांसाठी कर्ज पुरवेल आणि त्यासाठी इतर संस्थांनाही प्रेरित करेल.

अर्थमंत्र्यांनी 2019-20 च्या अर्थसंकल्पीय भाषणात पायाभूत सुविधांच्या अर्थसहाय्यास चालना देण्यासाठी काही डीएफआयच्या स्थापनेसंदर्भातील अभ्यास प्रस्तावित केला.

राष्ट्रीय पायाभूत सुविधा विकास कार्यक्रम एनआयपी (नॅशनल इन्फ्रास्ट्रक्चर पाइपलाइन) साठी सुमारे 7000 प्रकल्प चिन्हित केले गेले असून त्यात 2020 ते 2025 दरम्यान 111 लाख कोटी रुपयांची गुंतवणूक करण्याची योजना आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button